Samfélagsmiðlar

Fá risalán á dráttarvöxtum

Stjórnendur SAS bíða nú eftir úrskurði bandarískra dómstóla varðandi beiðni félagsins um gjaldþrotavernd.

Daginn eftir að um helmingur flugmanna SAS fór í verkfall í byrjun júlí þá sendu stjórnendur SAS beiðni til dómstóla í New York þar sem óskað var eftir gjaldþrotavernd eða það sem kallað er Chapter-11 vestanhafs. Um er að ræða einskonar skjól fyrir fyrirtæki til að ráðast í fjárhagslega endurskipulagningu án þess þó kröfuhafar geti farið fram á gjaldþrot.

Til að koma sér í gegnum þetta ferli þá þarf SAS að tryggja sér sérstaka fjármögnun og nú er hún í húsi því bandaríska fjárfestingafélagið Apollo Global Management ætlar að lána skandinavíska flugfélaginu allt að 700 milljónir dollara samkvæmt tilkynningu sem send var út um helgina. Upphæðin jafngildir um 96 milljörðum íslenskra króna.

Helmingur fjárhæðarinnar verður lagður inn á SAS um leið og bandarískir dómstólar veita flugfélaginu heimild til að nýta sér úrræði Chapter-11 leiðarinnar. En von er á úrskurði um miðjan næsta mánuð. Hinn helminginn fær SAS eftir að önnur skilyrði lánasamningsins hafa verið uppfyllt.

Lán sem þetta er dýrt að taka því í heildina þarf SAS að borga að minnsta kosti rúmlega 11 prósent vexti en þeir geta orðið ennþá hærri ef félagið þarf að framlengja greiðslufrestinn. Til samanburðar eru dráttarvextir hér á landi 12,5 prósent.

Sem veð fær Apollo veð í lendingarleyfum SAS, eignum félagsins, hlutabréfum í dótturfélögum og fleira. Auk þess fær lánveitandinn forgang á kaupum á nýju hlutafé í flugfélaginu en það mun þó vera mjög sjaldgæft að lán sem veitt eru í tengslum við Chapter-11 ferlið séu ekki endurgreidd að fullu samkvæmt frétt Dagens Næringsliv.

Í blaðinu er jafnframt haft eftir dönskum sérfræðingi að þessi samningur sé mikilvægt skref fyrir SAS en lánakjörin sýni vel hversu dýrt það sé að vera fátækur.

Nýtt efni

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …

Farþegar á leið til New York frá Róm, París, Ósló, London, Berlín eða Aþenu geta flogið beint með norska lágfargjaldaflugfélaginu Norse Atlantic. Í mörgum tilfellum er félagið með ódýrustu sætin á þessum leiðum og keppir því við íslensku flugfélögin um þá farþega sem vilja komast á milli fyrir sem minnst og setja það ekki fyrir …

„Tilgangurinn er að sýna hvað höfuðborgarsvæðið hefur að bjóða í ferðaþjónustu og byggja upp þekkingu meðal þeirra sem í henni starfa," sagði Inga Hlín Pálsdóttir, framkvæmdastjóri Markaðsstofu höfuðborgarsvæðisins, þegar FF7 hitt hana skömmu eftir að sýningin HITTUMST var opnuð í Hafnarhúsinu í dag. Nokkur hópur var þegar kominn að skoða það sem í boði er …

Hilton-hótelkeðjan hefur gert samning um byggingu og rekstur tveggja hótela hér á landi í samstarfi við Bohemian Hotels ehf. Stefnt er að því að opna það fyrra við Hafnarstræti á Akureyri næsta sumar en þar verða 70 herbergi og mun hótelið bera heitið Skáld Hótel Akureyri. Seinna hótelið opnar við Bríetartún, við hlið Frímúrarahallarinnar í …

Flugfélagið Play hefur hafið miðasölu á flugi til Cardiff í Wales og er þetta gert vegna mikils áhuga á leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu gegn Wales í Þjóðadeildinni sem fara fram næstkomandi haust.  Þetta kemur fram í tilkynningu. Íslenska liðið mætir liði Wales á Laugardalsvelli 11. október en liðin mætast aftur á heimavelli Wales í Cardiff …

Í þeirri viðleitni að hemja troðningstúrisma hafa borgaryfirvöld í Amsterdam ákveðið að leyfa ekki byggingu fleiri hótela í miðborginni. Þrátt fyrir að kröfur hafi verið hertar í borginni gagnvart nýbyggingum hótela þá eru yfir 20 hótel nú á teikniborðinu, segir NL Times. Takmörkunin nær auðvitað ekki til þeirra hótela sem þegar hafa verið samþykkt. Túristar …

Como-vatn á Langbarðalandi dregur til sín um 1,4 milljónir ferðamanna á ári - og í glæsihúsum við vatnið hefur margt frægt og ríkt fólk athvarf. Meðal þeirra sem eiga hús þarna eru George Clooney, Donnatella Versace og Richard Branson. Kannski er það ekki síst efnaða fólkið sem orðið er þreytt á átroðningi - að venjulegir …