Samfélagsmiðlar

Vægi íslenskra farþega minnkar

Utanlandsferðum Íslendinga hefur fjölgað hratt milli ára frá hruni en nú hefur hægt að þessari þróun. Hlutfall Íslendinga í Flugstöð Leifs Eiríkssonar dregst töluvert saman milli ára.

Það sem af er ári hafa rétt rúmlega 340 þúsund íslenskir farþegar ferðast frá Keflavíkurflugvelli. Fjölgaði þeim um eitt prósent frá sama tíma í fyrra samkvæmt talningu Ferðamálastofu. Þetta er töluvert minni vöxtur en árin á undan því ferðum Íslendinga til útlanda fjölgaði um 5 prósent í fyrra og 16 prósent á milli áranna 2011 og 2012.

Fimmtungi fleiri brottfarir

Það stefnir í að árið í ár verði á pari við það síðasta, þegar litið er til ferða Íslendinga, þrátt fyrir að framboð á flugi hafi aukist þónokkuð frá því í fyrra. Til dæmis buðu Icelandair, Wow Air og Easy Jet upp á samtals 110 fleiri ferðir héðan í síðasta mánuði en á sama tíma í fyrra samkvæmt talningu Túrista. Það jafngildir um fimmtungs aukningu.

Ferðum útlendinga frá Keflavíkurflugvelli heldur hins vegar áfram að fjölga hratt og vægi íslenskra farþega hefur minnkað um nærri fjögur prósent það sem af er ári. Á tímabilinu janúar til nóvember í fyrra voru Íslendingar 35,3 prósent þeirra sem flugu frá Keflavík en í ár er hlutfallið komið niður í 31,5 prósent. Í talningu Ferðamálastofu eru farþegar sem aðeins millilenda í Keflavík ekki taldir með.

GISTING: Bókaðu ódýrt hótel
NÝJAR GREINAR: Ferðaminningar Árna Þórarinssonar

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …