Samfélagsmiðlar

Fleiri flugfélög rukka aukalega fyrir farangur og sætisval

kef taska 860

Farþegar sautján af þeim 20 flugfélögum sem bjóða upp á áætlunarferðir frá Keflavíkurflugvelli þurfa að borga sérstaklega fyrir að tryggja sér sæti um borð. Töskugjöld eru líka algeng.
Það farmiðaverð sem birtist í auglýsingum flugfélaganna hækkar auðveldlega um þúsundir, ef ekki tugþúsundir króna, þegar farþegarnir taka með sér farangur, velja sér sæti og borga með kreditkorti.
Þess háttar aukagjöld verða sífellt algengari í fluggeiranum og einskorðast ekki lengur við lággjaldaflugfélögin svokölluðu. British Airways og Lufthansa, tvö af stærstu og elstu flugfélögum Evrópu, eru til að mynda farin að krefjast aukaþóknunar af þeim farþegum sem fljúga með meira en handfarangur og vilja vera sitja á ákveðnum stað í farþegarýminu. Gjaldskrár flugfélaganna eru hins vegar mjög mismunandi þegar kemur að þessum þáttum sem áður voru alltaf hluti af fargjaldinu. Þannig verða þeir sem fljúga héðan með Wizz Air til A-Evrópu að borga 6.200 krónur, hvora leið, fyrir tösku og 1.900 kr. fyrir stærri handfarangur. WOW air er einnig með handfarangursgjald en önnur félög hafa ekki fylgt því fordæmi. Wizz Air er svo eina félagið sem krefur farþega sína um sérstakt gjald vilji þeir innrita sig í flug með gamla laginu en ekki á netinu. Hjá sumum flugfélögum fá farþegar að velja sér sæti daginn fyrir brottför án aukagreiðslu.
Eins og sjá má á töflunni hér fyrir neðan þá rukkar bróðurpartur flugfélaganna á Keflavíkurflugvelli aukalega fyrir val á sætum eða 85 prósent þeirra, hlutfallið var 63 prósent í fyrra. Töskugjöld eru hluti af verðskrá 12 af 20 flugfélögum sem er líka aukning frá því í fyrra. Air Greenland, Delta og Icelandair eru einu flugfélögin þar sem farangursheimild, sætisval og bókunar- og kreditkortagjöld eru innifalinn í farmiðaverðinu.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …