Samfélagsmiðlar

Vildarpunktar í uppboði á Saga Class sætum

Farþegar Icelandair geta á næstunni nýtt punkta í staðinn fyrir peninga þegar þeir leggja inn tilboð í betri sætin í Boeing vélum félagsins.

icelandair radir

Farþegar á almennu farrými hjá Icelandair geta boðið í sætin fremst í vélinni.

Þeir sem eiga bókuð sæti á almennu farrými hjá Icelandair býðst reglulega að leggja inn boð í flutning yfir á Saga Premium, sem áður hét Saga Class.

Ef flugfélagið tekur tilboðinu greiðir farþeginn það verð sem hann bauð og fær úthlutað plássi á fremsta farrými. Til þessa hefur aðeins verið hægt að greiða fyrir þessa uppfærslu með peningum en nú stendur til að gera fólki kleift að nýta vildarpunkta í uppboðinu að sögn Ásdísar Ýr Pétursdóttur, upplýsingafulltrúa Icelandair.

Fjöldamörg flugfélög standa fyrir sambærilegum uppboðum á lausum sætum á fremstu farrýmunum og þá er oftast aðeins hægt að borga með peningum. Farþegar SAS hafa þó um skeið getað nýtt ferðapunkta í uppfærsluna og því fordæmi fylgir Icelandair innan skamms.

Ásdís segir uppboðin, sem kallast Class Up hjá Icelandair, vera gríðarlega mikið nýtt. Óseldu sætin á Saga Premium eru því greinilega eftirsótt en verðmunurinn á þeim og ódýrustu miðunum um borð getur verið margfaldur. Sem dæmi má nefna að farþegi sem bókar í dag miða með Icelandair til New York eftir viku og heim fjórum dögum síðar borgar tæpar 59 þúsund krónur fyrir Economy Light farseðil. Sæti í sömu flugvél á Saga Premium kostar hins vegar rúmlega 208 þúsund krónur. Ef ferðinni er heitið til Óslóar þessa sömu daga kostar ódýrasti miðinn rúmar 22 þúsund krónur en sæti í fremsta farrými er 99 þúsund krónum dýrara.

Verðbilið er því verulegt og  það getur því verið ódýrara að bjóða í þess háttar sæti eftir á. Það verður hins vegar að teljast ólíklegt að Icelandair taki tilboði upp á nokkur þúsund krónur eða fáa vildarpunkta fyrir uppfærsluna á Saga Premium. Á því farrými er maturinn innifalinn, bæði í flugferðinni sjálfir og fyrir brottför í betri stofu Icelandair, farangursheimildin er rýmri og biðin við innritunarborðin styttri.

Nýtt efni

Play mun fækka flugferðunum sínum til Norður-Ameríku um fjórðung í vetur í samanburði við þann síðasta líkt og FF7 greindi frá. Til viðbótar hefur félagið gert breytingar á flugáætlun sinni til Evrópu. Í sumum tilfellum fjölgar ferðunum en þeim fækkar í öðrum. Þannig gerir áætlunin fyrir september ráð fyrir tíu prósent færri ferðum en í …

Play er með fjóra áfangastaði Bandaríkjunum og einn í Kanada og býður félagið nú upp á daglegar ferðir til þeirra allra nærri allt árið um kring. Yfir vetrarmánuðina hefur Play þó dregið úr framboði en næsta vetur verður niðurskurðurinn meiri en áður. Næstkomandi nóvember er aðeins reiknað með 99 brottförum frá Keflavíkurflugvelli til Bandaríkjanna og …

Nú í vikunni hafa mælingar í Noregi og Bandaríkjunum sýnt að verðlag í þessum tveimur löndum hjaðnar hraðar en greinendur höfðu reiknað með. Það sama er upp á teningnum í Svíþjóð en í morgun birti hagstofan þar í landi nýjar verðlagsmælingar sem sýna að verðbólga sl. 12 mánuði mælist nú 2,6 prósent. Ef vaxtakostnaður er …

Gengi hlutabréf í Icelandair hefur nú fallið um 61 prósent síðustu 12 mánuði og kostar hver hlutur í dag 86 aura. Í hlutafjárútboðinu sem efnt var til í september 2020, til að koma flugfélaginu í gegnum heimsfaraldurinn, var hluturinn seldur á 1 krónu. Stuttu eftir útboðið fór gengið eins langt niður og það er í …

Á fyrri helmingi ársins komu aðeins færri Bandaríkjamenn til Íslands en á sama tíma í fyrra þrátt fyrir tíðari flugferðir. Há verðbólga vestanhafs er væntanlega ein af skýringunum á þessum samdrætti enda hafa skuldsettir Bandaríkjamenn nú minna á milli handanna. Nú gæti hagur þess hóps vænkast því verðlag í Bandaríkjunum lækkaði meira í síðasta mánuði …

Vestanhafs er hefur ekkert flugfélag verið rekið með meiri hagnaði en Delta síðustu ár. Á nýafstöðnum öðrum ársfjórðungi, apríl til júní, voru tekjur félagsins hærri en nokkru sinni áður á þessum hluta árs en aftur á móti var kostnaðurinn líka hærri. Þar með lækkaði hagnaðurinn um 30 prósent á milli ára samkvæmt uppgjöri sem flugfélagið …

Þessa dagana er mikið rætt um samdrátt í íslenskri ferðaþjónustu miðað við síðasta ár en þá er einblínt á að vöxturinn haldi ekki áfram á sama hraða og hann hefur gert eftir heimsfaraldur. Ef bornar eru saman tölur um komur erlendra ferðamanna á fyrstu fimm mánuðum þessa árs miðað við sama tímabil 2019 sést að …

Það fóru 212 þúsund farþegar með erlend vegabréf í gegnum vopnaleitinni á Keflavíkurflugvelli í júní en þessi talning er notuð til að leggja mat á fjölda ferðamanna hér á landi. Í júní í fyrra var þessi hópur 20 þúsund farþegum fjölmennari og miðað við aukið flugframboð á milli ára þá mátti gera ráð fyrir viðbót …