Samfélagsmiðlar

Jafnvel tvö kínversk flugfélög á leiðinni

Juneyao Airlines er ekki eina kínverska flugfélagið sem sett hefur stefnuna á Ísland samkvæmt sendiherra Kína. Hitt félagið kemur frá Wuhan borg sem nú er í heimsfréttunum vegna kórónaveirunnar.

Hefðbundið farrými í breiðþotu Tianjin Airlines.

Í lok mars hefst Íslandsflug kínverska flugfélagsins Juneyao frá Sjanghæ og allt fram í lok október munu Dreamliner þotur félagsins fljúga hingað tvisvar í viku. Vélarnar millilenda reyndar í Helsinki á leiðinni til og frá Keflavíkurflugvelli og því er ekki um beint flug að ræða. Annað kínverskt flugfélag, Tianjin Airlines, fékk afgreiðslutíma á Keflavíkurflugvelli fyrir yfirstandandi vetraráætlun en ekkert varð af þeim áformum.

Stjórnendur Tianjin Airlines hafa þó ekki gefið Íslandsflug upp á bátinn samkvæmt því sem fram kom í erindi sendiherra Kína, Jin Zhiji­an, á fundi um móttöku ferðafólks frá Kína sem haldinn var í Reykjavík í vikunni. Þar ræddi sendiherrann væntanlegt flug Juneyao Airlines til Keflavíkurflugvallar og birti um leið glæru sem á var mynd af flugvélum Juneyao Air og Tianjing Airlines. Texti glærunnar var á þá leið að von væri á flugfélögunum báðum eins og sjá má hér að neðan.

Reyndar minntist sendiherrann ekki á Tianjin flugfélagið heldur lét duga að birta mynd af þotu félagsins. Skýringin á því kann að vera sú að Tianjin Airlines gerir út frá borginni Wuhan en þangað eru upptök kórónaveirunnar rakin. Í borginni ríkir ferðabann sem sett var á í von um að hefta útbreiðslu veirunnar. Í Wuhan búa um 10 milljónir manna.

Heimildir Túrista herma að Tianjin flugfélagið hafi í dag ekki sótt um neina afgreiðslutíma á Keflavíkurflugvelli fyrir komandi sumarvertíð.

Glæra kínverska sendiherrans sem hann birti í kynningu sinni á fundi með íslensku ferðaþjónustufólki í vikunni. 

NÚ GETUR ÞÚ STUTT ÚTGÁFU TÚRISTA

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …