Samfélagsmiðlar

Tekjur af skíðafluginu mun lægri en vonast var til

Sá sem kaupir farmiða til Salzburg í dag borgar mun minna en þeir sem gengu frá pöntun í haust.

Það er stutt upp í fjölda mörg skíðasvæði frá flugvellinum í Salzburg.

Play hóf sölu á flugmiðum til Salzburg í Austurríki strax í byrjun síðasta sumars og stuttu síðar bætti Icelandair borginni við sitt leiðakerfi. Hjá báðum félögum er um að ræða vikuleg flug til austurrísku borgarinnar í tengslum við skíðavertíðina sem nú er hafin.

Fyrsta flug Icelandair til Salzburg var síðastliðinn laugardag og núna um helgina er komið að jómfrúarferð Play til borgarinnar.

Túristi hefur fylgst náið með þróun fargjalda á þessari flugleið og í verðkönnun sem gerð var í lok október þá kostuðu fargjöldin í vinsælustu brottfarirnar rúmlega eitt hundrað þúsund krónur hjá báðum félögum.

Í dag er hins vegar hægt að fá miða í þessar sömu brottfarir fyrir helmingi minna. Hjá Icelandair hefur farið lækkað úr rúmum 123 þúsund niður í 67 þúsund ef flogið er út þann 19. febrúar og heim viku síðar. Verðþróunin er álíka hjá Play þessa sömu daga því þar á bæ hafa sætin lækkað um 69 þúsund krónur. Úr 116 þúsund kr. niður í 47 þúsund kr.

Eins og sjá má á grafinu hér fyrir neðan þá hafa fargjöldin á öðrum dagsetningum líka farið niður á við frá því í haust.

Það er því útlit fyrir að tekjur flugfélaganna af útgerðinni í Salzburg verði töluvert minni en útlit var fyrir í haust. Óhætt er að fullyrði að minnkandi eftirspurn eftir skíðaferðum til Austurríkis skrifist á ómíkrón afbrigði kórónaveirunnar og þær sóttvarnaraðgerir sem gripið hefur til hér á landi og í Austurríki.

Og til marks um samdrátt í sölu þá flaug Icelandair 160 sæta Boeing Max þotur til fæðingarborgar Mozart um síðustu helgi og ráðgerir að gera slíkt hið sama núna á laugardaginn. Upphaflega voru hins vegar 183 sæta Boeing 757 þotur fráteknar í flugið til Salzburg.

Play hefur aftur á móti ekki kost á því að fljúga minni flugvélum til Austurríkis. Í öllum þremur þotum félagsins eru sæti fyrir 192 farþega eða fimmtungi fleiri en í Max flugvélum keppinautarins. Sú viðbót gæti skýrt að hluta til þá staðreynd að fargjöldin til Salzburg eru almennt nokkru lægri hjá Play en Icelandair næstu vikur.

Viltu prófa áskrift að Túrista? Þú færð 1000 króna afslátt fyrsta mánuðinn með því að nota afsláttarkóðann „NKL“ þegar áskrift er bókuð hér. Áskriftin endurnýjast sjálfkrafa í framhaldinu á fullu verði (2.650 kr.) en alltaf hægt að segja upp.

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …