Samfélagsmiðlar

Nýju norsku flugfélögin stíga á bremsuna

Áhafnir Flyr verða ekki eins önnum kafnar í vetur eins og lagt var upp með.

Hlutabréf í norska flugfélaginu Flyr féllu um ríflega fimmtung í gær eftir að tilkynnt var um verulegan niðurskurð í vetraráætlun félagsins. Stjórnendur Norse ætla líka að draga úr áformum sínum í vetur.

Stuttu eftir að kauphöllinni í Ósló var lokað á þriðjudaginn sendu stjórnendur Flyr frá sér tilkynningu þar sem greint var frá stórfelldum sparnaðaraðgerðum. Þær fela í sér að félagið fækkar ferðunum um nærri helming og þá aðallega innanlands. Með þessu er vonast til að Flyr blæði ekki út ef svo má segja því tapið hefur verið gríðarlegt allt frá því að félagið hóf flugrekstur í lok júní í fyrra.

Síðan þá hefur Flyr efnt til opinna og lokaðra hlutafjárútboða og í heildina safnað um 1,1 milljarði norskra króna sem jafngildir um 15 milljörðum íslenskra króna. Markaðsvirði félagsins í dag er rétt um fimmtungur af þessari upphæð. Gengi hlutabréfanna fellur nefnilega hratt og lækkun ársins nemur um þremur fjórðu.

Áfram er ætlunin að sækja fé til norskra auðkýfinga og fjárfestingasjóða en Karin S. Thorburn, prófessor við Viðskiptaháskólann í Ósló, er ekki bjartsýn á að það takist. Sérstaklega ekki í dag þegar fjárfestar eru ekki eins bjartsýnir á stöðu mála og þeir hafa verið undanfarin misseri.

Í flota Flyr eru 12 þotur í dag sem nýttar eru bæði í innanlandsflug og ferðir til Evrópu frá Ósló.

Bíða með Kaliforníu

Norse Atlantic er annað nýtt norskt flugfélag og það fór sína fyrstu ferð nú í sumar. Þar á bæ er gert út á Ameríkuflug frá Ósló, London og Berlín. Og vetraráætlun Norse gerði ráð fyrir tíðum ferðum til Los Angeles en nú hafa stjórnendur félagsins ákveðið að setja þær á ís þar sem horfurnar fyrir komandi vetur hafa versnað.

„Ég tel að fólk í Noregi, Evrópu og Bandaríkjunum sé óöruggara en áður vegna verðbólgu, hærri rafmagnskostnaðar og hækkandi vaxta. Sú mynd sem dregin er upp í fjölmiðlum er dökk og það hefur áhrif á eftirspurnina. Við getum stigið á bremsuna og verið varkár enda borgum við bara leigu af þeim flugvélum sem eru í loftinu,“ segir Bjørn Tore Larsen, forstjóri Flyr, í viðtali við Dagens Næringsliv.

Nýtt efni

„Tilgangurinn er að sýna hvað höfuðborgarsvæðið hefur að bjóða í ferðaþjónustu og byggja upp þekkingu meðal þeirra sem í henni starfa," sagði Inga Hlín Pálsdóttir, framkvæmdastjóri Markaðsstofu höfuðborgarsvæðisins, þegar FF7 hitt hana skömmu eftir að sýningin HITTUMST var opnuð í Hafnarhúsinu í dag. Nokkur hópur var þegar kominn að skoða það sem í boði er …

Hilton-hótelkeðjan hefur gert samning um byggingu og rekstur tveggja hótela hér á landi í samstarfi við Bohemian Hotels ehf. Stefnt er að því að opna það fyrra við Hafnarstræti á Akureyri næsta sumar en þar verða 70 herbergi og mun hótelið bera heitið Skáld Hótel Akureyri. Seinna hótelið opnar við Bríetartún, við hlið Frímúrarahallarinnar í …

Flugfélagið Play hefur hafið miðasölu á flugi til Cardiff í Wales og er þetta gert vegna mikils áhuga á leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu gegn Wales í Þjóðadeildinni sem fara fram næstkomandi haust.  Þetta kemur fram í tilkynningu. Íslenska liðið mætir liði Wales á Laugardalsvelli 11. október en liðin mætast aftur á heimavelli Wales í Cardiff …

Í þeirri viðleitni að hemja troðningstúrisma hafa borgaryfirvöld í Amsterdam ákveðið að leyfa ekki byggingu fleiri hótela í miðborginni. Þrátt fyrir að kröfur hafi verið hertar í borginni gagnvart nýbyggingum hótela þá eru yfir 20 hótel nú á teikniborðinu, segir NL Times. Takmörkunin nær auðvitað ekki til þeirra hótela sem þegar hafa verið samþykkt. Túristar …

Como-vatn á Langbarðalandi dregur til sín um 1,4 milljónir ferðamanna á ári - og í glæsihúsum við vatnið hefur margt frægt og ríkt fólk athvarf. Meðal þeirra sem eiga hús þarna eru George Clooney, Donnatella Versace og Richard Branson. Kannski er það ekki síst efnaða fólkið sem orðið er þreytt á átroðningi - að venjulegir …

Allt frá því að Play var skráð á hlutabréfamarkað sumarið 2021 og fram til ársloka 2022 var Fiskisund ehf. stærsti hluthafinn í Play með 8,6 prósenta hlut. Fyrir Fiskisundi fóru þau Kári Þór Guðjónsson, Halla Sigrún Hjartardóttir og Einar Örn Ólafsson, sem lengi var stjórnarformaður flugfélagsins en settist í forstjórastólinn um síðustu mánaðamót. Einar Örn átti einnig …

Flugstöðin í Changi í Singapúr er ekki lengur í efsta sæti á árlegum lista Skytrax yfir bestu flugvellina heldur í öðru sæti. Hamad alþjóðaflugvöllurinn í Doha í Katar toppar nú listann sem birtur var í gær en hann byggir á einkunnagjöf farþega. Í þriðja sæti er Incheon í Seoul en í næstu tveimur sætum eru …

Fyrsta skemmtiferðaskip ársins kom til Ísafjarðar um síðustu helgi, þýska AIDAsol með nærri í 2.200 farþega. Á sunnudag koma tvö skip með væntanlega 3.000 - 4.000 farþega. Það er farþegafjöldi undir öllum viðvörunarmörkum sem Ísafjarðarbær ætlar að fylgja í framtíðinni vegna komu skemmtiferðaskipa. Nýsamþykktar fjöldatakmarkanir gilda raunar ekki á þessu ári þar sem bókanir hafa …