Samfélagsmiðlar

Fá ekki fjárhagslegan stuðning frá Ísrael

Icelandair ætlar að hefja flug til Tel Aviv á næsta ári. Félagið fetar þar með í fótspor Wow Air en það voru helst farþegar með ísraelskt vegabréf sem nýttu sér ferðir þess félags á sínum tíma. Og þá mest til að fljúga til Norður-Ameríku.

Horft yfir Tel Aviv.

Síðustu tvær sumarvertíðir hafa tvö ísraelsk flugfélög haldið úti ferðum hingað til lands en þó eingöngu fyrir ísraelska ferðamenn. Næsta sumar geta hins vegar allir sem eiga leið milli Íslands og Ísrael flogið beint milli landanna tveggja með Icelandair því félagið áformar að hefja flug til Tel Aviv þann 10. maí á næsta ári. Í boði verða þrjár brottfarir í viku fram í lok október.

Þetta verður í fyrsta sinn í nærri fimm ár sem íslenskt flugfélag heldur úti áætlunarflugi til Ísrael en Wow Air spreytti sig á ferðum til Tel Aviv í eitt ár frá haustinu 2017. Félagið ráðgerði að taka upp þráðinn á ný sumarið 2019 en ekkert varð af því þar sem Wow Air varð gjaldþrota í mars það ár.

Þá ætluðu stjórnvöld í Ísrael að styðja við útgerð Wow Air með framlagi upp á nærri hálfa milljón evra. Sú upphæð jafngildir um 70 milljónum króna í dag en samkvæmt svari frá Icelandair þá fær félagið ekki styrki frá þarlendum yfirvöldum vegna ferðanna til Tel Aviv enda séu þeir aðeins veittir einu sinni fyrir hverja leið. Og þar sem áður hefur verið flogið frá Keflavík til Tel Aviv þá stóð styrkurinn ekki til boða nú.

Icelandair hefur heldur ekki tryggt sér samninga við ísraelskar ferðaskrifstofur um Íslandsferðir á næsta ári.

Ísraelar í meirihluta

Sem fyrr segir hélt Wow Air úti ferðum til Tel Aviv í eitt ár frá haustinu 2017 og á því tímabili flutti félagið nærri 18 þúsund farþega til og frá Tel Aviv. Þar af voru um 10 þúsund farþegar með ísraelskt vegabréf á meðan íslensku farþegarnir voru rétt um 2.600 samkvæmt tölum Wow Air.

Stór hluti erlendu farþeganna nýtti sér ferðir Wow Air til að komast milli Norður-Ameríku og Ísrael og millilenti því eingöngu hér á landi. Langflestir þessara tengifarþega voru á leið til og frá New York en einnig naut tengiflug Wow Air til Toronto og Washington svæðisins vinsælda hjá ísraelsku farþegunum.

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …