Samfélagsmiðlar

Ódýrari farmiðar og minni hagnaður

Spár stjórnenda Icelandair gerðu ráð fyrir hækkandi fargjöldum. Þær áætlanir hafa ekki gengið eftir og það er ein helsta ástæða þess að flugfélagið hefur lækkað afkomuspá sína fyrir árið.

Þeir sem hafa keypt sér flugmiða með Icelandair á næstunni hafa að jafnaði borgað minna fyrir sætin en stjórnendur flugfélagsins höfðu áætlað. „Sú þróun meðalverða sem við gerðum ráð fyrir á síðari hluta ársins virðist ekki vera að ganga eftir og því lækkum við tekjuspá félagsins. Verðþróun á mikilvægum áfangastöðum hefur ekki verið eins og áætlanir okkar gerðu ráð fyrir og það hefur neikvæð áhrif á rekstrarspá,“ segir Björgólfur Jóhannsson, forstjóri Icelandair, í tilkynningu fyrirtækið sendi frá sér í gærkvöld.

Tilefni tilkynningarinnar er lækkun á afkomuspá Icelandair Group um 30 prósent. Skrifast það meðal annars á fyrrnefnda verðþróun og á það rask sem hefur átt sér stað í flugáætlun félagsins sem hefur haft í för með sér hækkandi kostnað og minni tekjur. Hækkandi olíuverð vegur líka þungt en þotueldsneyti er helmingi dýrara í dag en það var fyrir ári síðan. Af þeim sökum sjá til að mynda forsvarsmenn Norwegian, stærsta flugfélags Norðurlanda, fram á hækkandi farmiðaverð því kaup á eldsneyti vega þungt í rekstri flugfélaga.

Óljóst hver verðþróunin er

Ennþá lækka þó flugmiðarnir í verði og fór meðalfargjaldið hjá Norwegian niður um 4 prósent í júní. Þetta var þriðji mánuðurinn í röð sem farmiðaverð flugfélagsins fer lækkandi en Norwegian er stórtækt í flugi milli Evrópu og Norður-Ameríku á sama hátt og Icelandair og WOW air. Íslensku flugfélögin tvö gefa ekki eins greinargóðar upplýsingar um þróun fargjalda hjá sér og Norwegian gerir en það er ljóst að farmiðarnir hjá Icelandair hafa ekki hækkað í takt við væntingar stjórnenda flugfélagsins. Hver staðan er hjá WOW air er ekki vitað en í maí hafði Túristi það eftir talsmanni félagsins að fargjöld félagsins hefðu farið hækkandi á fyrsta fjórðungi ársins.

Versnandi staða í ferðaþjónustu

Flugrekstur stendur undir bróðurparti starfsemi Icelandair Group en fyrirtækið á einnig ferðaskrifstofuna Iceland Travel sem er stórtæk í sölu og skipulagningu Íslandsferða. Í fyrrnefndri tilkynningu er haft eftir Björgólfi forstjóra að horfur hafa farið versnandi í íslenska ferðaþjónustuhlutanum og að hafi áhrif á Iceland Travel. Icelandair á einnig næst stærstu hótelkeðju landsins en hún er nú til sölu.

Til lengri tíma metur forsvarsfólk Icelandair Group horfurnar í rekstrinu góðar samkvæmt því sem fram kemur í tilkynningu, félagið sé fjárhagslega sterkt og með góða markaðsstöðu.“

Nýtt efni

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …

Farþegar á leið til New York frá Róm, París, Ósló, London, Berlín eða Aþenu geta flogið beint með norska lágfargjaldaflugfélaginu Norse Atlantic. Í mörgum tilfellum er félagið með ódýrustu sætin á þessum leiðum og keppir því við íslensku flugfélögin um þá farþega sem vilja komast á milli fyrir sem minnst og setja það ekki fyrir …

„Tilgangurinn er að sýna hvað höfuðborgarsvæðið hefur að bjóða í ferðaþjónustu og byggja upp þekkingu meðal þeirra sem í henni starfa," sagði Inga Hlín Pálsdóttir, framkvæmdastjóri Markaðsstofu höfuðborgarsvæðisins, þegar FF7 hitt hana skömmu eftir að sýningin HITTUMST var opnuð í Hafnarhúsinu í dag. Nokkur hópur var þegar kominn að skoða það sem í boði er …

Hilton-hótelkeðjan hefur gert samning um byggingu og rekstur tveggja hótela hér á landi í samstarfi við Bohemian Hotels ehf. Stefnt er að því að opna það fyrra við Hafnarstræti á Akureyri næsta sumar en þar verða 70 herbergi og mun hótelið bera heitið Skáld Hótel Akureyri. Seinna hótelið opnar við Bríetartún, við hlið Frímúrarahallarinnar í …

Flugfélagið Play hefur hafið miðasölu á flugi til Cardiff í Wales og er þetta gert vegna mikils áhuga á leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu gegn Wales í Þjóðadeildinni sem fara fram næstkomandi haust.  Þetta kemur fram í tilkynningu. Íslenska liðið mætir liði Wales á Laugardalsvelli 11. október en liðin mætast aftur á heimavelli Wales í Cardiff …

Í þeirri viðleitni að hemja troðningstúrisma hafa borgaryfirvöld í Amsterdam ákveðið að leyfa ekki byggingu fleiri hótela í miðborginni. Þrátt fyrir að kröfur hafi verið hertar í borginni gagnvart nýbyggingum hótela þá eru yfir 20 hótel nú á teikniborðinu, segir NL Times. Takmörkunin nær auðvitað ekki til þeirra hótela sem þegar hafa verið samþykkt. Túristar …

Como-vatn á Langbarðalandi dregur til sín um 1,4 milljónir ferðamanna á ári - og í glæsihúsum við vatnið hefur margt frægt og ríkt fólk athvarf. Meðal þeirra sem eiga hús þarna eru George Clooney, Donnatella Versace og Richard Branson. Kannski er það ekki síst efnaða fólkið sem orðið er þreytt á átroðningi - að venjulegir …