Samfélagsmiðlar

Verkfall lamar samgöngur til og frá Skandinavíu

Flugmenn skandinavíska flugfélagsins SAS fóru í verkfall á miðnætti og hefur félagið aflýst hundruðum flugferða sem hefur áhrif á ferðalög tugþúsunda farþega.

Hátt í fimmtán hundruð flugmenn SAS lögðu niður vinnu um miðnætti eftir að ljóst varð að stjórnendur flugfélagsins voru ekki til í að mæta kröfum þeirra um hærri laun. Mikið mun bera á milli viðsemjenda því samkvæmt frétt Sænska ríkisútvarpsins krefjast flugmennirnir  um þrettán prósent launahækkunar á meðan forsvarsmenn SAS hafa aðeins gefið samþykki sitt fyrir rétt um tveggja prósenta hækkun. Á sama tíma eru flugmennirnir ósáttir við að vinnuveitandi þeirra haldi því fram opinberlega að meðallaun stéttarinnar séu um 1,2 milljónir króna. Vilja þeir meina að sú tala gefi ekki rétt mynd af stöðunni því innan stéttarinnar séu flugmenn á mun lægri launum á meðan reynslumiklir flugstjórar hífi upp meðallaunin.

Kjaradeilan snýst þó ekki aðeins um laun því flugmennirnir gera einnig kröfu um að vaktaplön þeirra liggi fyrir fyrr en nú er. Haft er eftir talsmanni flugmanna í Dagens Næringsliv að sú krafa snúist einfaldlega um að fólk nái góðu jafnvægi milli einkalífs og starfsframa.

Nú í morgunsárið hefur SAS aflýst 315 brottförum og þar á meðal flugferðum til Íslands frá Ósló og Kaupmannahöfn. Félagið hefur boðið farþegum að afbóka ferðir dagsins og helgarinnar og fá þær endurgreiddar. Á heimasíðu félagsins er jafnframt tekið fram að farþegar sem ekki kjósa þann kost verði færðir í önnur flug. Réttur farþega á bótum vegna þessa ástands eru þó ekki skýrar þar sem verkföll geta flokkast sem óviðráðanlegar aðstæður.

 

Nýtt efni

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …