Samfélagsmiðlar

Baráttan við skúrkana

„Auðvitað þarf að efla vinnustaðaeftirlit í ferðaþjónustunni, fylgjast betur með því hvernig staðið er að verki." Þetta sagði Frikrík Rafnsson, formaður Leiðsagnar, í viðtali við Túrista í haust en er rifjað upp vegna frétta af bandarískum ferðamanni sem svikinn var af einhverjum sem sagðist ranglega vera leiðsögumaður.

Friðrik Rafnsson

Friðrik Rafnsson, formaður Leiðsagnar

Banda­rískur ferða­­maður segir að hann og eigin­­kona sín hafi verið svikin um hundruð þúsunda ís­­lenskra króna þegar þau ferðuðust til landsins í septem­ber síðast­liðnum af Ís­­lendingi sem hafi gefið sig út fyrir að vera leið­­sögu­­maður.” 

Þannig hefst viðtal sem Fréttablaðið birti 2. janúar við bandaríska ferðamanninn Greg Wendel­ken sem vakið hefur mikla athygli. Þetta er ekki í fyrsta skipti, og tæplega í það síðasta, sem erlendur ferðamaður lendir í klóm svikahrapps sem gefur sig út fyrir að sinna ferðaþjónustu. 

Ferðamenn í Reykjavík – MYND: ÓJ

Túristi birti viðtal við Friðrik Rafnsson, formann Leiðsagnar, félags leiðsögumanna, 8. október síðastliðinn. Þar ræddi formaðurinn ólöglega starfsemi í ferðabransanum, sem leiðsögumenn hafa lengi haft áhyggjur af:

„Auðvitað þarf að efla vinnustaðaeftirlit í ferðaþjónustunni, fylgjast betur með því hvernig staðið er að verki. Við bendum lögreglu, skattayfirvöldum og eftirlitsaðilum á það sem okkur þykir undarlegt, bæði varðandi leiðsögn og akstur. Á ferðinni eru rútubílstjórar sem lenda undir ratsjánni, þykjast vera að aka með vinahópa en eru augljóslega ökuleiðsögumenn. Það er kolólöglegt.” 

Ferðafólk á Arnarhóli
Ferðahópur við Arnarhól – MYND: ÓJ

Friðrik benti sérstaklega á útlendinga sem kæmu hingað til lands með ferðahópa án lágmarks þekkingar á aðstæðum. Öryggi farþega væri teflst í tvísýnu. En svikahrappar koma ekki bara frá útlöndum. Það virðist verulega skorta á að yfirvöld hér á landi hafi sómasamlegt eftirlit með þeim sem selja ferðamönnum þjónustu sína. Gefum Friðriki Rafnssyni aftur orðið: 

„Því miður þykir okkur vera dálítið andvaraleysi í þessum málum. Eftirlit af hálfu skattayfirvalda, lögreglunnar og Vinnueftirlitsins er því miður ekki nógu gott. Við höfum unnið að því með Samtökum atvinnulífsins og Samtökum ferðaþjónustunnar að bætt verði úr en vilji til að hafa skýrar og framkvæmanlegar reglur er ekki til staðar.” 

Ferðafólk í Reynisfjöru
Ferðafólk í Reynisfjöru – MYND: ÓJ

Í októbermánuði sagðist formaður félags leiðsögumanna vilja trúa orðum ferðamálaráðherra um að standa ætti vel að málum í þessari mikilvægu atvinnugrein – ferðaþjónustunni: 

„Við eigum að setja áveðinn gæðastaðal, gera kröfur til leiðsögumanna, erlendra og innlendra. Við viljum aðhald frá yfirvöldum. Það verður að efla menntun og þjálfun, ekki bara meðal leiðsögumanna, heldur almennt í ferðaþjónustunni.”

Nýtt efni

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …

Á fimmta hundrað flugvallarstarfsmenn í Ósló og Bergen munu leggja niður störf á miðnætti ef ekki nást samningar um nýjan kjarasamning. Viðræðurnar stranda aðallega á kröfum um bætt lífeyrisréttindi og aukin veikindarétt að því segir í frétt Norska ríkisútvarpsins. Ef til verkfalls kemur er viðbúið að það hafi mikil áhrif á umferðina um flugvellina í …