Samfélagsmiðlar

Heimagisting í sókn og sérstaklega á Suðurlandi

Umsvifin í óskráðri gistingu voru nú í apríl meiri en fyrir heimsfaraldur.

Útlendingar keyptu 23 þúsund gistinætur í heimagistingu á Suðurlandi í apríl. Einhverjir þessara ferðamanna við Reynisfjöru hafa áreiðanlega verið þeirra á meðal.

Hótel og aðrir gististaðir skila Hagstofunni mánaðarlega upplýsingum um seldar gistinætur og þjóðerni gestanna. Þeir sem selja ferðamönnum gistingu í gegnum Airbnb og aðrar sambærilegar vefsíður þurfa aftur á móti ekki að veita sambærilegar upplýsingar né greiða af tekjunum opinber gjöld.

Til að átta sig á umsvifum þessarar óskráðu starfsemi þá gerir Hagstofan mat á fjölda gistinátta og nýtir þá meðal annars spurningakannanir sem gerðar eru meðal farþega í Leifsstöð. Matið fyrir apríl síðastliðinn sýnir að óskráðu gistinæturnar voru þá 98 þúsund talsins.

Það er ögn meira en í apríl 2017 (96 þús.) og 2018 (97 þús.) og um fjórðungi fleiri nætur en í apríl 2019 (80 þús.). Í samanburði við apríl í fyrra þá hafa umsvif heimagistingar nærri því tvöfaldast.

Hagstofan deilir þessum óskráðu gistinóttum niður á landshluta og byggir þá skiptingu á framboði gistirýmis á vefsíðum eins og Airbnb. Og samkvæmt þessu þá blómstrar heimagistingin á Suðurlandi því þar voru óskráðu gistinæturnar 23 þúsund í síðasta mánuði sem er um helmings aukning frá árunum fyrir Covid-19.

Hlutfallslega var aukningin sambærileg á Norðurlandi en þar voru gistinætur útlendinga í heimahúsum 12 þúsund. Til samanburðar voru næturnar 15 þúsund í skráðri gistingu og heimahúsin því með helming markaðarins líkt og á Vesturlandi og Vestfjörðum eins og sjá má á neðra grafinu.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …