Samfélagsmiðlar

Færri nýta sér innanlandsflugið

Í samanburði síðustu tvö ár þá fljúga færri innanlands í ár. Hlutfallslega hefur minnstur samdráttur orðið á Akureyri en beint leiguflug frá Bretlandi hafði þar mikið að segja fyrstu mánuði ársins.

flugvel innanlands isavia

Áfram fækkar farþegum í innanlandsflugi því samkvæmt nýjustu tölum Isavia fóru tæplega 673 þúsund farþegar um aðra flugvelli en Keflavíkurflugvöll fyrstu 10 mánuði ársins. Á sama tíma í fyrra voru þeir um 704 þúsund og fækkunin nemur því um 31 þúsund farþegum og 4,4 prósentum. Samdrátturinn miðað við fyrstu tíu mánuðina 2016 er minni en í samanburði við sama tímabil 2015 og 2014 þá hefur orðið aukning.

Í tölum Isavia er umferð um minni flugvellina ekki sundurliðuð eins og sést á töflunni hér fyrir neðan. Hafa ber í huga að farþegar sem fara í millilandaflug frá Reykjavík, Egilsstöðum og Akureyri eru inn í þessum tölum og líka ferðamenn í útsýnisflugi. Þannig eru allir þeir Bretar sem flugu til Akureyrar á fyrsta fjórðungi ársins taldir með.

Rekstur flugfélaganna sem sinna innanlandsfluginu hefur verið erfiður síðustu misseri. Það hefur til að mynda komið fram í máli forsvarsmanna Icelandair Group, sem á Air Iceland Connect, og í viðtali Túrista við Hörð Guðmundsson, forstjóra Flugfélagsins Ernir, nýverið. Nefndi Hörður að hátt eldsneytisverð, gengi krónunnar og ásókn millilandaflugfélaganna í starfsfólk sem dæmi um erfitt rekstrarumhverfi flugfélaganna.

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …