Samfélagsmiðlar

Bretarnir sem fóru beint norður ekki taldir með

Um átján hundruð farþegar sátu í þotum bresku ferðaskrifstofunnar Super Break sem lentu á Akureyrarflugvelli í ársbyrjun. Sá hópur dregur aðeins úr fækkun breskra ferðamanna í ár.

Bæjarstjórinn á Akureyri og ráðherra ferðamála tóku á móti farþegunum í fyrsta flugi Super Break til Akureyrar í janúar.

Yfir vetrarmánuðina eru Bretar fjölmennastir í hópi ferðamanna hér á landi en þeim fækkaði hins vegar um nærri 4.400 fyrstu þrjá mánuði ársins. Er þá horft til talningar Ferðamálastofu á brottförum erlendra flugfarþega frá Keflavíkurflugvelli. Inn í þessari tölu eru því ekki þeir Bretar sem komu hingað á vegum bresku ferðaskrifstofunnar Super Break í janúar, febrúar og mars. Þeir flugu nefnilega beint til Akureyrar og fóru því ekki í gegnum formlegu talninguna sem er við vopnahliðin í Leifsstöð.

Tölur frá breskum flugmálayfirvöldum herma að samtals hafi 3.525 farþegar flogið milli Akureyrar og Bretlands þessa þrjá fyrstu mánuði ársins. Þar sem farþegarnir eru taldir á útleið og heimleið þá verður að deila tölunni í tvennt og því má gera ráð fyrir að bresku ferðamennirnir, sem flugu til Akureyrar, hafi verið nærri átján hundruð á fyrsta ársfjórðungi. Þar með nemur samdrátturinn í komum breskra ferðamanna ekki 4.400 einstaklingum heldur um 2.600. Það er töluverð sárabót og sérstaklega þegar horft er til þess að þeir ferðamenn sem flugu beint norður voru í skipulögðum ferðum um Norðurland og gistu því þar. Þar með fjölgaði gistinóttum á Norðurlandi umtalsvert fyrstu mánuði ársins.

Það verður hins vegar að setja þann fyrirvara við þessa útreikninga að tvær þotur Super Break þurftu að lenda á Keflavíkurflugvelli vegna slæmra veðurskilyrða fyrir norðan. Það ruglar talninguna. Og sem fyrr verður líka að hafa í huga við tölurnar frá Keflavíkurflugvelli að útlendingar búsettir á Íslandi og hluti tengifarþega eru taldir sem erlendir ferðamenn.

 

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …