Samfélagsmiðlar

Að hámarki 24 ferðir í viku til N-Ameríku

Svona lítur dagskrá vikunnar út hjá Play næsta sumar.

Play verður með sex Airbus þotur í flota sínum næsta sumar.

Sumaráætlun Play er að taka á sig mynd því í vikunni hófst sala á ferðum til fjögurra evrópskra áfangastaða. Það á þó enn eftir að setja inn ríflega helming af framboðinu miðað við þau afköst sem félagið getur náð með sex þotur í flota sínum.

Gera má ráð fyrir að ferðir til Kaupmannahafnar og Amsterdam fylli upp í töluvert af lausa plássinu því sala á sumarflugi þangað er ekki hafin. Eins liggur ekki fyrir hvaða borgir verða fyrir valinu í Norður-Ameríku en stofnendur Play horfðu upphaflega til bandarísku borganna Baltimore, Boston, New York og Toronto í Kanada.

Ljóst er að flugfélagið mun ekki halda úti daglegum ferðum til svo margra áfangastaða vestanhafs því á mánudögum, þriðjudögum, föstudögum og laugardögum eru nú þegar komnar þrjár brottfarir til Evrópu seinnipart dags.

Það verður því í mesta lagi hægt að bæta þremur ferðum til Bandaríkjanna eða Kanada við þessa daga vikunnar. Hina dagana eru fjórar þotur ennþá lausar fyrir Ameríkuflug seinnipart dags. Það eru því í mesta lagi pláss fyrir 24 ferðir í viku til Norður-Ameríku næsta sumar.

Spurður út í Ameríkuflugið þá segir Birgi Jónsson, forstjóri Play, að stefnt sé að tíðum ferðum til þriggja til fjögurra staða vestanhafs og nokkrir kostir séu í stöðinni. Birgir bætir því við að línur varðandi úthlutum á afgreiðslutímum á flugvöllum fari að skýrast í næstu viku en félagið muni þó ekki tilkynna strax hvaða áfangastaðir verða fyrir valinu.

Þess má geta að þegar Wow Air hóf flug til Bandaríkjanna þá var flogið alla daga vikunnar nema laugardaga til bæði Baltimore og Boston.

Óljóst hvað gerist í Danmörku og Hollandi

Sem fyrr segir er Play ekki farið að selja farmiða til Kaupmannahafnar og Amsterdam næsta sumar. Í vor gerir félagið þó ráð fyrir að fljúga daglega til Kastrup og í öllum tilvikum á morgnana, öfugt við það sem nú er.

Telja má líklegt að Play fjölgi ferðunum til Kaupmannahafnar í sumar því Icelandair nær að halda úti allt að fimm ferðum á dag til dönsku höfuðborgarinnar yfir sumarið. Auk þess fljúga þotur SAS hingað daglega frá Kastrup og markaðurinn er því stór.

Sömu sögu er að segja um Amsterdam en sú borg hefur lengi verið mikilvæg fyrir tengiflug Icelandair til Norður-Ameríku. Play eykur þá líkurnar á góðum árangri í Amsterdam með því að gefa farþegum val um tíðar ferðir.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …