Samfélagsmiðlar

Nýju flugfélögin fá meira fé

Undir lok heimsfaraldurs hófu þrjú norræn flugfélög starfsemi. Tvö í Noregi og eitt íslenskt. Nú hafa stjórnendur þeirra allra óskað eftir auknu hlutafé með stuttu millibili.

Áhöfn Norse fyrir framan eina af Boeing Dreamliner þotum félagsins.

Hlutabréf í norska flugfélaginu Norse féllu um þrjátíu prósent um leið og Kauphöllin í Ósló opnaði í morgun. Skýringin á þessu liggur í tilkynningu sem stjórnendur Norse sendu út eftir lokun markaða í gær en þar kom fram að hlutafé í félaginu hefði verið aukið um 300 milljónir norskra króna eða 4,3 milljarða íslenskra króna.

Þessi hlutafjáraukning er ekki í takt við fyrri yfirlýsingar Bjørn Tore Larsen,forstjóra og stofnanda félagsins, sem fyrir tveimur mánuðum síðan fullyrti að engin þörf væri fyrir meira fé.

Þeir fjárfestar sem tóku þátt í hlutafjáraukningu gærdagsins fengu verulegan afslátt því gengið í þeim viðskiptum var 2,5 norsk króna á hlut. Það er fjörutíu prósent lægra verð en bréfin í Norse voru seld fyrir á markaði í gær. Lækkun hlutabréfanna í morgun endurspeglar því þennan mikla afslátt sem gefin var í hlutafjárútboðinu í gær.

Norse er ekki eina norræna flugfélagið sem sótt hefur aukið fé til fjárfesta nú í byrjun vetrar. Hitt nýja norska flugfélagið, Flyr, þurfti einnig á innspýtingu að halda og fékk mun minna fé en þörf var á.

Og framundan er líka hlutafjáraukning hjá Play en stærstu hluthafar félagsins skuldbundu sig þann 3. nóvember til að leggja félaginu til 2,3 milljarða króna. Almennum fjárfestum býðst að kaupa hlutabréf fyrir 1 milljarð króna til viðbótar. Útboðsgengið er 14,6 krónur á hlut en í dag fást bréfin í Play fyrir mun minna eins og sjá má línuritinu hér fyrir neðan.

Þeir sem taka þátt í útboðinu fá því ekki sambærilegan afslátt við það sem Norse bauð sínum hluthöfum. En reyndar fylgja áskriftarréttindi bréfunum í Play sem nýtanleg verða í ársbyrjun 2024.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …