Samfélagsmiðlar

Gengi bréfanna strax undir einn eyri

Þrátt fyrir mjög lágt útboðsgengi þá héldu bréfi í Flyr áfram að falla í vikunni. Icelandair var eina norræan flugfélagið sem stóð í stað milli vikna.

Gengi hlutabréf Flyr hefur lækkað um 99,7 prósent síðan það var skráð á markað í mars í fyrra.

Um leið og kauphöllin í Ósló opnaði á fimmtudagsmorgun reyndi fjöldi fjárfesta að selja bréfin sem þeir höfðu fengið í nýafstöðnu hlutafjárútboði félagsins. Samtals var sýslað með 1,5 milljarð hluta fyrir klukkan tíu þrátt fyrir að þá hafi fjöldi útgefinna hlutabréfa aðeins verið 633 milljónir.

Það var nefnilega fyrst klukkan 10:01 sem Flyr tilkynnti að hlutabréfin sem gefin voru út í hlutafjárútboði vikunnar hefðu verið skráð í kauphöllina. Þar með bættust við 25 milljarðar hluta og það voru þessi bréf sem fjárfestar kepptust við að losa sig við þrátt fyrir að vera ekki ennþá orðnir skráðir eigendur

Svona viðskipti eru bönnuð og samkvæmt frétt Dagens Næringsliv þá fóru þessir örvæntingafullu fjárfestar ekki í gegnum norska verðbréfamiðlara heldur erlenda. Norsku reglurnar eiga þó líka við um þá og nú er að sjá hvort fjármálaeftirlitið í Noregi blandi sér í málið eða ekki.

Í takt við þessa stórfelldu sölu á hlutabréfum í Flyr þá hrapaði gengið um sextíu prósent á fimmtudag og fór niður fyrir útboðsgengið, 1 eyri á hlut. Samtals hefur gengið fallið um 99,7 prósent frá því að Flyr var skráð á markað þann 1. mars í fyrra.

Hlutafjárúboð vikunnar skilaði Flyr samt 250 milljónum norskra króna eða um 3,5 milljarð íslenskra króna. Það er þó ekkert leyndarmál að félagið þarf meira fé í síðasta lagi í lok vetrar því upphaflega var ætlunin að safna 430 milljónum norskra króna í hlutafjárútboði nú í vetrarbyrjun. Það gekk ekki eftir og því var markið lækkað niður í fyrrnefndar 250 milljónir.

Flyr leiddi skiljanlega lækkanir vikunnar í hópi skráðra norrænna flugfélaga en bréf þeirra allra lækkuðu í vikunni ef Icelandair er frátalið eins og sjá má hér fyrir neðan. Markaðsvirði flugfélaganna sjö er í dag 376 milljarðrar króna en til samanburðar er virði Marel í dag 404 milljarðar kr.

Nýtt efni

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …

Sjö af þeim níu þotum sem voru í flota Wow air undir það síðasta voru í eigu flugvélaleigunnar Air Lease Corporation (ALC). Ein þeirra var kyrrsett á Keflavíkurflugvelli í kjölfar gjaldþrots flugfélagsins þann 28. mars árið 2019 en í takt við samkomulag Wow Air og Isavia var ávallt ein þota félagsins eftir á Keflavíkurflugvelli sem …

Það styttist í að Strætó geti boðið farþegum upp á að greiða með bankakortum á snertilausan hátt í vögnum sínum. „Loksins!“ segja vafalaust margir óreglulegir notendur þjónustunnar, sem hafa pirrað sig á því hversu flókið og fráhrindandi greiðslukerfi Strætó er - að þurfa að hlaða niður Klapp-appinu (smáforriti), kaupa sérstaka passa með fyrirframgreiddum fargjöldum og …