Samfélagsmiðlar

Hlutfall tengifarþega mun lægra en á árunum þegar flugið malaði gull

Samanlagt skiluðu Icelandair og Wow Air rúmlega 18 milljarða króna hagnaði árið 2016.

Hagnaður Icelandair nam 14 milljörðum króna árið 2015 og árið eftir var hann 9 milljarðar. Þetta eru líka árin tvö sem rekstur Wow Air var réttum megin við núllið en félagið hóf áætlunarflug til Bandaríkjanna vorið 2015 .

Þar með var Icelandair ekki lengur eitt um að nýta Keflavíkurflugvöll sem skiptistöð fyrir farþega á leið milli Norður-Ameríku og Evrópu. Þessi tvö ábatasömu ár var annar hver farþegi Icelandair svokallaður tengifarþegi, hlutfallið var nánar tiltekið 49 prósent árið 2015 og 50 prósent 2016 samkvæmt ársuppgjöri félagsins.

Á þessum árum upplýsti Icelandair eingöngu ársfjórðungslega hvernig farþegahópurinn skiptist en núna er það gert mánaðarlega. Og eins og sjá má hér fyrir neðan þá fór hlutfall tengifarþega, á síðasta ári, hæst í september þegar það var 48 prósent. Icelandair setti þá líka met í sætanýtingu því hún hefur aldrei áður mælst jafn há í september mánuði.

Óseldu sætunum í þotum Icelandair hefur aftur á móti fjölgað síðustu mánuði og þá hefur hlutfall tengifarþega líka lækkað.

Líkt og nefnt var í inngangi þessarar greinar þá hóf Wow Air að nota Leifsstöð sem skiptistöð sumarið 2015 en þar sem félagið var alfarið í eigu Skúla Mogensen þá var upplýsingagjöfin takmörkuð. Í tengslum við skuldabréfaútgáfu félagsins árið 2018 voru þó birtar upplýsingar um gang mála árin á undan og þar sagði að 37 prósent farþega félagsins árið 2016 hefðu verið tengifarþegar. Þetta ár var félagið rekið með 4,3 milljarða króna hagnaði.

Hagnaður Icelandair og Wow Air nam því rúmlega 15 milljörðum árið 2016 en þá var hlutfall tengifarþega á Keflavíkurflugvelli mun hærra en það var í fyrra eins og sjá má á neðra grafinu.

Hvort að vægi tengifarþeganna verði að aukast verulega næstu mánuði til að koma rekstri Icelandair og Play réttum megin við núllið kemur í ljós í tengslum við uppgjör félaganna næstu misseri.

Rétt í lokin má benda á að olíuverðið var miklu hærra í fyrra en það var fyrir sex árum síðan. Verðhækkunin hefur komið illa niður á flugfélögunum og til marks um það þá kallaði Play eftir auknu fé frá stærstu hluthöfum sínum, í byrjun nóvember, til að rétta fjárhaginn af.

Nýtt efni

Margir sem eru að basla í ferðaþjónustu fjarri höfuðborgarsvæðinu horfa öfundaraugum til Suðurlands, sem nýtur nálægðar við Keflavíkurflugvöll og Reykjavík - og státar af áfangastöðum sem ferðamenn sækjast eftir að heimsækja og hafa verið mjög vel kynntir síðustu áratugi.   Það er stöðugur straumur ferðamanna um Suðurland, meðfram „gullströndinni,“ sem hótelhaldarinn fyrir austan nefndi svo - …

Löngu áður en hið svokallaða „Bulletproof“ kaffi leit dagsins ljós settu Tíbetar smjörklípu út í morgunteið sitt til að byrja daginn á rjúkandi og næringarríkan hátt. Í köldu háfjallalofti Himalaja-fjallanna hefur þessi salti, rjómakenndi og hitaeiningaríki drykkur orðið að daglegri hefð sem er ómissandi í matarmenningu þjóðarinnar.Á máli heimamanna nefnist drykkurinn „po cha,“ sem einfaldlega …

Í nærri fimmtán hafa Icelandair og bandaríska flugfélagið Jetblue átt í samstarfi sem gerir viðskiptavinum þeirra kleift að kaupa tengiflug með hinu félaginu á einum miða og innrita farangur alla leið. Þannig getur farþegi sem ætlar héðan til Orlando í sumar keypt farið alla leið hjá Icelandair þó flogið sé með Jetblue seinni legginn, frá …

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …