Samfélagsmiðlar

Hlutfall tengifarþega mun lægra en á árunum þegar flugið malaði gull

Samanlagt skiluðu Icelandair og Wow Air rúmlega 18 milljarða króna hagnaði árið 2016.

Hagnaður Icelandair nam 14 milljörðum króna árið 2015 og árið eftir var hann 9 milljarðar. Þetta eru líka árin tvö sem rekstur Wow Air var réttum megin við núllið en félagið hóf áætlunarflug til Bandaríkjanna vorið 2015 .

Þar með var Icelandair ekki lengur eitt um að nýta Keflavíkurflugvöll sem skiptistöð fyrir farþega á leið milli Norður-Ameríku og Evrópu. Þessi tvö ábatasömu ár var annar hver farþegi Icelandair svokallaður tengifarþegi, hlutfallið var nánar tiltekið 49 prósent árið 2015 og 50 prósent 2016 samkvæmt ársuppgjöri félagsins.

Á þessum árum upplýsti Icelandair eingöngu ársfjórðungslega hvernig farþegahópurinn skiptist en núna er það gert mánaðarlega. Og eins og sjá má hér fyrir neðan þá fór hlutfall tengifarþega, á síðasta ári, hæst í september þegar það var 48 prósent. Icelandair setti þá líka met í sætanýtingu því hún hefur aldrei áður mælst jafn há í september mánuði.

Óseldu sætunum í þotum Icelandair hefur aftur á móti fjölgað síðustu mánuði og þá hefur hlutfall tengifarþega líka lækkað.

Líkt og nefnt var í inngangi þessarar greinar þá hóf Wow Air að nota Leifsstöð sem skiptistöð sumarið 2015 en þar sem félagið var alfarið í eigu Skúla Mogensen þá var upplýsingagjöfin takmörkuð. Í tengslum við skuldabréfaútgáfu félagsins árið 2018 voru þó birtar upplýsingar um gang mála árin á undan og þar sagði að 37 prósent farþega félagsins árið 2016 hefðu verið tengifarþegar. Þetta ár var félagið rekið með 4,3 milljarða króna hagnaði.

Hagnaður Icelandair og Wow Air nam því rúmlega 15 milljörðum árið 2016 en þá var hlutfall tengifarþega á Keflavíkurflugvelli mun hærra en það var í fyrra eins og sjá má á neðra grafinu.

Hvort að vægi tengifarþeganna verði að aukast verulega næstu mánuði til að koma rekstri Icelandair og Play réttum megin við núllið kemur í ljós í tengslum við uppgjör félaganna næstu misseri.

Rétt í lokin má benda á að olíuverðið var miklu hærra í fyrra en það var fyrir sex árum síðan. Verðhækkunin hefur komið illa niður á flugfélögunum og til marks um það þá kallaði Play eftir auknu fé frá stærstu hluthöfum sínum, í byrjun nóvember, til að rétta fjárhaginn af.

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …