Samfélagsmiðlar

Staðfesta flutninginn frá Gatwick

Nú er komið á hreint að Stansted flugvöllur verður heimahöfn WOW air í London. Þar reyndi Andri Már Ingólfsson að koma á beinu flugi til Bandaríkjanna í vor en gekk ekki meðal annars vegna samkeppninnar við WOW air.

Þota WOW á Stansted flugvelli í London.

Í byrjun þessa mánaðar vildu stjórnendur WOW air ekki tjá sig um orðróm þess efnis að félagið hefði selt lendingarleyfi sín á Gatwick flugvelli í London. Nú staðfesta þeir hins vegar að leyfin hafi verið seld en ætla þó ekki að gefa upp hver kaupandinn er né hversu mikið fékkst fyrir leyfin. Hvort það var í raun Indigo Partners, sem nú íhugar kaup á WOW, sem fékk leyfin fæst því ekki uppgefið. En líkt og Túristi greindi frá fyrir hálfum mánuði þá verður WOW að færa leyfið beint yfir á annan flugrekanda. Bandaríska fjárfestingafélagið getur því ekki verið skráð fyrir þeim.

Þannig vill hins vegar til að Indigo Partners á stóran hlut í ungverska lággjaldaflugfélaginu Wizz Air og það félag er einmitt að hefja áætlunarflug til Gatwick frá Búdapest og rúmensku borgunum Búkarest og Cluj nú í vor. Á sama tíma færist starfsemi WOW air í London yfir á Stansted flugvöll.

Frá þeim velli hélt WOW úti sumarflugi til Íslands í ár. Stansted er minni flughöfn en Gatwick og með mun takmarkaðra úrval af flugleiðum og flugfélögum en þekkist á Gatwick. Á þeim síðarnefnda halda nefnilega til mörg af stærstu flugfélögum í heimi enda er hann næstfjölfarnasti flugvöllur Bretlands. Farþegar sem flugu til Gatwick frá Asíu, Afríku eða Eyjaálfu gátu þá flogið áfram til Íslands eða N-Ameríku með WOW. Þessi farþegahópur er mun takmarkaðri á Stansted þar sem stór hluti af umferðinni tengist leiguflugi fyrir ferðaskrifstofur og flugferðum Ryanair.

Þessi takmörkun á Stansted er ein af ástæðum þess að þaðan hefur ekki gengið að halda úti áætlunarflugi til Norður-Ameríku þrátt fyrir nokkrar tilraunir. Sá sem brenndi sig síðast á því var Andri Már Ingólfsson. Flugfélagið hans, Primera air, áformaði að halda uppi reglulegu flugi frá Stansted til Bandaríkjanna og Kanada en varð gjaldþrota nokkrum mánuðum eftir jómfrúarferðina frá Stansted. Segja má að Primera Air hafi fengið harða samkeppni frá WOW air í Stansted með alla sína áfangastaði í Bandaríkjunum. Í júní nýttu til að mynda fleiri farþegar ferðir WOW air en Primera air frá Stansted.

Í ljósi þess sem síðar hefur komið fram um fjármögnunarvanda flugfélaganna tveggja þá má draga þá ályktun að í sumar hafi þeir Andri og Skúli ekki aðeins keppst um farþega á leið milli Stansted og N-Ameríku heldur líka um hylli stjórnenda Arion banka. Andri Már hefur ekki viljað tjá sig um orðróm um að WOW hafi fengið lán frá Arion í sumar á hans kostnað og hefur aðeins sagt það ljóst að Primera Air hafi ekki fengið fyrirgreiðslu.

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …