Samfélagsmiðlar

Farþegum gæti fækkað um 1800 á dag

Ný farþegaspá Keflavíkurflugvallar gerir ráð fyrir töluverðum samdrætti fyrstu þrjá mánuði næsta árs.

kef farthegar

Þotunum í flugflota WOW air fækkar hratt og í gær tilkynnti félagið um sölu á fjórum þotum til kanadíska flugfélagsins Air Canada. Verða þær afhentar strax eftir áramót. Í nóvember missti félagið svo frá sér fjórar þotur og að minnsta kosti ein flugvél í viðbót mun fara úr flotanum sem mun samanstanda af 11 Airbus flugvélum á næsta ári í stað 20.

Þessar breytingar kalla að gjörbreytt leiðakerfi og niðurskurðurinn hefur umtalsverð áhrif á farþegafjöldann á Keflavíkurflugvelli. Þannig gerir ný farþegaspá Isavia ráð fyrir að farþegum á Keflavíkurflugvelli fækki um 159 þúsund á fyrsta fjórðungi næsta árs eða um nærri átján hundruð á dag að jafnaði. Þetta kemur fram í nýrri farþegaspá sem Isavia sendi rekstraðilum á Keflavíkurflugvelli fyrir helgi.

Gangi þessi áætlun eftir mun farþegum fækka um níu af hundraði allt þetta tímabil  og langmest í mars. Þá er gert ráð fyrir um 97 þúsund færri farþegum eða um 14 prósenta samdrætti. Þessi mikla niðursveifla skrifast ekki bara á niðurskurðinn hjá WOW air heldur líka á tímasetningu páska. Þeir verða um miðjan apríl á næsta ári en voru um mánaðarmótin mars apríl í ár. Í janúar er búist við að farþegahópurinn dragist aðeins saman um tvo af hundraði og um tíund í febrúar.

Það er hópur skiptifarþega sem ætti að dragast hlutfallslega mest saman á þessu þriggja mánaða tímabili eða um 13 prósent samkvæmt þessari nýju áætlun Keflavíkurflugvallar. Skýringin á því liggur líklegast í þeirri staðreynd að undanfarin misseri hefur rúmur helmingur af farþegum WOW verið tengifarþegar. Þar með er fækkun ferðamanna, fyrstu þrjá mánuði næsta árs, ekki eins mikil. Til að mynda er gert ráð fyrir að komu- og brottfararfarþegum fækki um 7 og 8 prósent fyrstu þrjá mánuðina 2019.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …