Samfélagsmiðlar

Geta selt lendingarleyfi á Gatwick

Það er markaður fyrir afgreiðslutíma á næstfjölfarnasta flugvelli Bretlands þó virði þeirra sé margfalt lægra en við Heathrow. Upplýsingafulltrúi WOW vill ekki tjá sig um sögusagnir um að félagið hafi látið frá sér leyfi.

Frá London Gatwick flugvelli.

Þau flugfélög sem kjósa að hefja áætlunarflug til Heathrow í London eða fjölga ferðum sínum þangað verða að kaupa lendingarleyfi af þeim félögum sem fyrir eru. Ásóknin í þessi leyfi er það mikil að flugrekendur geta fengið nokkra milljarða fyrir staka afgreiðslutíma líkt og sannaðist þegar SAS seldi nokkur „slott“ á Heathrow fyrir nokkrum árum síðan.

Þessi ásókn í Heathrow hefur haft það í för með sér að virði lendingarleyfi á Gatwick flugvelli fer hækkandi. Þrotabú Monarch flugfélagsins fékk til að mynda umtalsvert fé fyrir afgreiðslutíma félagsins á Gatwick og Luton flugvelli. Almennt tíðkast þó ekki að leyfin séu markaðsvara en viðskipti með þau eru heimil í Bretlandi öfugt við það sem gengur og gerist í Evrópu samkvæmt því sem Túristi kemst næst. Oftast er lausum leyfum einfaldlega úthlutað til flugfélaga sem óska eftir þeim.

Icelandair situr á tveimur daglegum lendingarleyfum á Heathrow og er auk þess með nokkur í viku á Gatwick. Þar er WOW air með allt að tvö „slott“ á dag og nú er uppi orðrómur um að félagið hafi selt þau sín til Indigo Partners, bandaríska fyrirtækisins skoðar kaup á íslenska flugfélaginu. Aðspurð um hvort þetta eigi við rök að styðjast þá segir Svanhvít Friðriksdóttir, upplýsingafulltrúi WOW, að félagið muni ekki tjá sig um málið.

Hjá Airport Coordination Limited, sem sér um afgreiðslutíma á fjölda breskra flugvalla, fást þau svör að ekki hafi verið tilkynnt um breytingar á leyfum WOW air en flugfélög geti vissulega selt frá sér leyfi en þá aðeins til annars flugfélags. „WOW getur ekki fært afgreiðslutíma til Indigo Partners þar sem Indigo Partners er ekki flugfélag,“ segir í svarinu.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …