Samfélagsmiðlar

Áfram eykst hlutur Íslandssjóða í Play

Sjóðir á vegum Íslandssjóða eiga nú jafn stóran hlut í Play og lífeyrissjóðurinn Birta en sá síðarnefndi hefur lengi verið næststærsti hluthafinn í flugfélaginu.

„Fjárfesting okkar í Play er hugsuð til lengri tíma. Trú okkar á viðskiptalíkani félagsins hefur vaxið frekar en hitt og horfum við mjög björtum augum til framtíðar Play,“ sagði Kjartan Smári Höskuldsson, framkvæmdastjóri Íslandssjóða, við Túrista nú í byrun árs.

Þar fór hann yfir þátttöku Íslandssjóða í 2,3 milljarða króna hlutafjárútboði Play í nóvember síðastliðnum en sjóðastýringafyrirtækið lagði þar til meira fjármagn en sem nam þáverandi eignarhlut.

Með þessari viðbótar fjárfestingu fór sameiginlegur hlutur fjögurra sjóða á vegum Íslandssjóða upp í 9,06 prósent og sjóðastýringafyrirtækið, sem eru í eigu Íslandsbanka, var þriðji stærsti hluthafinn í Play um síðustu áramót.

Í nýliðnum janúar keyptu Íslandssjóðir fleiri hluti í Play og sjóðirnir fjórir áttu því samtals 9,43 prósent í Play um mánaðamótin síðustu. Það er jafn stór hlutur og lífeyrissjóðurinn Birta á í flugfélaginu samkvæmt nýjum hluthafalista flugfélagsins.

Á þeim lista trónir sem fyrr á toppnum Leika fjárfestingar en fyrir því félagi fari þau Kári Þór Guðjónsson, Halla Sigrún Hjartardóttir, Guðmundur Þórðarson og Einar Örn Ólafsson sem jafnframt er stjórnarformaður flugfélagsins. Leika fjárfestingar varð til þegar hlutabréf þessara fjögurra í Play voru sameinuð í eitt félag.

Play birti uppgjör sitt fyrir nýliðið ár þann 15. febrúar næstkomandi en félagið hóf áætlunarflug í lok júní 2021 og tapaði það ár 28,5 milljörðum dollara eða 3,6 milljörðum króna miðað við meðalgengi þess árs.

Tap Play fyrstu níu mánuðina í fyrra nam 4,6 milljörðum króna og tapið frá 1. janúar 2021 til 30. september 2022 því 8,2 milljarðar kr.

Til samanburðar hefur fjárfestar lagt félaginu til samtals 12,6 milljarða króna. Þriðjungur upphæðarinnar safnaðist í opnu hlutafjárútboði í sumarbyrjun 2021 en þar var eftirspurnin áttföld. Þar borguðu fjárfestar annað hvort 18 eða 20 krónur fyrir hvern hlut en verðið ræðst af þátttöku hvers og eins. Í hlutafjárútboðinu í nóvember sl. var gengið 14,6 krónur en þegar Kauphöllin lokað í gær kostaði hver hlutur í Play 13,55 krónur.

Nýtt efni

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …

Rauðu og hvítu sporvagnarnir hafa verið meðal táknmynda Istanbúl, þjónað íbúum og ferðamönnum í meira en öld. Nú líður að því að þeim verði skipt út fyrir vagna sem búnir verða rafhlöðum. Vagnarnir hafa gengið eftir spori á Istiklal-breiðgötunni Evrópumegin í Istanbúl. Þeir voru fyrst teknir í notkun árið 1914, á dögum Ottómanveldisins. Ýmsar lagfæringar …

Skattaívilnanir til kaupa á nýjum rafbílum féllu niður um áramótin en frádrátturinn gat numið allt að 1,3 milljónum króna. Nú fæst 900 þúsund króna styrkur frá Orkusjóði í staðinn en sala á rafbílum hefur þó dregist umtalsvert saman það sem af er ári. Á þessum tíma í fyrra höfðu 3.211 nýir rafbílar verið skráðir nýir …

Seljendur hlutabréfa í almennu hlutafjárútboði Íslandshótela, stærsta hótelfyrirtæki landsins, hafa ákveðið að falla frá útboði og þar með skráningu félagsins á Aðalmarkað Nasdaq Iceland. Almennu hlutafjárútboði Íslandshótela lauk seinnipartinn í gær en í ljósi þessarar ákvörðunar munu allar áskriftir falla sjálfkrafa niður. Þetta kemur fram í tilkynningu. Vel á þriðja þúsund aðilar tóku þátt í …

MYND: ÓJ

Nýbirt Þróunarvísitala ferðageirans (Travel & Tourism Development Index) fyrir árið 2024, sem Alþjóðaefnahagsráðið ( World Economic Forum) tekur saman annað hvert ár, sýnir að Ísland fellur niður listann um 10 sæti frá 2019 - í 32. sæti, Danmörk, Finnland og Svíþjóð eru töluvert ofar en Noregur er hins vegar ekki meðal þeirra 119 landa sem …

Ríkisstjórn Sjálfstæðisflokks, Viðreisnar og Bjartrar framtíðar áformaði að hækka virðisaukaskatt á ferðaþjónustu úr 11 prósentum í 24 prósent um mitt árið 2018. Stjórnin sprakk hins vegar áður en málið fór í gegnum Alþingi. Samtök ferðaþjónustunnar börðust gegn þessari hækkun á sínum tíma og í morgun efndu samtökin til fundar í ljósi þess að „undanfarin misseri …

Ferðafólk fylgist með hval dregnum á land í Hvalfirði

Samkvæmt könnun sem Maskína gerði fyrir Náttúruverndarsamtök Íslands dagana 30. apríl til 7. maí 2024 eru 49 prósent aðspurðra því andvíg að leyfi Hvals hf. til veiða á langreyðum verði endurnýjað. Hins vegar eru 35 prósent aðspurðra því hlynnt. Beðið er ákvörðunar nýs matvælaráðherra. Meginniðurstöður könnunar Maskínu fyrir Náttútuverndarsamtök Íslands - MYND: Maskína Niðurstöður Matvælastofnunar í …