Samfélagsmiðlar

Fargjöldin ennþá á niðurleið

Fjölgun flugferða yfir Norður-Atlantshafið hefur neikvæð áhrif á verðþróunina hjá Norwegian. Það er vísbending um að sama sé upp á teningnum hjá Icelandair og WOW air.

norwegian velar860

Þotueldsneyti kostar meira en helmingi meira í dag en fyrir ári síðan og þrátt fyrir hversu þungt kaup á olíu vega í rekstri flugfélaga þá virðast fargjöldin ekki vera á uppleið. Alla vega ekki hjá Norwegian sem hefur, ásamt WOW air, leitt útrás evrópskra lággjaldaflugfélaga í áætlunarflugi milli Evrópu og Norður-Ameríku. Í september lækkuðu meðalfargjöldin hjá Norwegian um þrjú prósent samkvæmt uppgjöri félagsins sem birt var í morgun. Þetta er vísbending um hver þróunn hefur verið hjá WOW og jafnvel Icelandair líka. Í mánaðarlegum uppgjörum íslensku félaganna er þó ekki að finna neinar upplýsingar um verðþróun öfugt við það sem tíðkast hjá skandinavísku flugfélögunum SAS og Norwegian.

Annað flugfélag sem var að hasla sér völl í lággjaldaflugi yfir Atlantshafið var Primera air. Flugfélagið sem var í eigu Andra Más Ingólfssonar fór hins vegar í þrot í byrjun vikunnar. Í tilkynningu sem stjórn flugfélagsins sendi frá sér kom einmitt fram að fargjaldaþróunn hefði verið óhagstæð á sama tíma og olíuverð fór hækkandi.

Þess má geta að forsvarsmenn Norwegian hafa viðurkennt að þeir hafi verið of seinir til að verja sig gagnvart hækkunum á olíuverði. WOW air er ennþá óvarið en félagið mun vera leggja drög að breyttri stefnu í þeim málum.

 

Nýtt efni

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …

Kopar er nú meðal eftirsóttustu hráefna í iðnaði og verð á honum hækkar ört - svipað og gerðist með hráolíuna á áttunda áratugnum eftir að olíuframleiðendur í Arabalöndunum settu viðskiptabann á Bandaríkin og bandalagsríki þeirra vegna stuðnings við Ísrael í Yom Kippur-stríðinu. Mikil hækkun á verði kopars á mörkuðum skýrist raunar að hluta af auknum …

Ísland komst fyrst á kortið hjá United Airlines vorið 2018 þegar félagið hóf áætlunarflug hingað frá New York. Síðar bætti bandaríska flugfélagið við ferðum hingað frá Chicago og í báðum tilvikum voru brottfarir í boði frá frá vori og fram á haust. Í fyrra varð ekkert út Íslandsflugi United frá New York en í lok …

Ferjan Sæfari leggst að bryggju í Sandvík, þorpi Grímseyjar, um hádegisbil eftir um þriggja klukkustunda siglingu frá Dalvík. Ferjan stoppar ekki lengi í eyjunni í þetta sinn heldur leggur aftur af stað frá Grímsey klukkan 14. Dagsferðalangar í Grímsey á veturna stoppa því aðeins í tæpar tvær klukkustundir í eyjunni en leggja á sig meira …

Mótun ferðamálastefnu fyrir Ísland til ársins 2030 var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira en 100 manns að þeirri vinnu. Drög að tillögu til þingsályktunar voru birti í febrúar og …

Þrátt fyrir takmarkað framboð á flugi innan Evrópu þá eru fargjöld ekki á uppleið og verðþróunin er neytendum í hag nú í sumarbyrjun að sögn forstjóra og fjármálastjóra Ryanair sem kynntu nýtt ársuppgjör félagsins nú í morgun. Reikningsár þessa stærsta lágfargjaldaflugfélags Evrópu lauk í lok mars sl. og þar var niðurstaðan hagnaður upp á 1,9 …