Samfélagsmiðlar

Primera air skilur eftir sig tugmilljóna skuld á Keflavíkurflugvelli

Ógreidd lendinga- og farþegagjöld flugfélags Andra Más Ingólfssonar nema að öllum líkum háum upphæðum. Félagið var þó umsvifalítið í millilandaflugi héðan.

Þó Primera air hafi aðeins staðið undir um einni af hverjum hundrað brottförum frá Keflavíkurflugvelli þá voru ferðirnar félagsins hingað engu að síður ein til tvær á dag yfir sumarmánuðina. Í nýliðnum september lentu Boeing þotur félagsins 33 sinnum á Keflavíkurflugvelli og í ágúst voru lendingarnar 45 talsins samkvæmt daglegum talningum Túrista á flugumferð.

Nú er Primera air komið í greiðslustöðvun og þotur félagsins komnar á jörðina. Fjöldi farþega félagsins hefur síðustu sólarhringa þurft að koma sér heim á eigin kostnað og þeir sem eiga ónýtta miða þurfa að sækja um endurgreiðslur í gegnum banka- og greiðslukortafyrirtæki. Þrot félagsins veldur því mörgum einstaklingum og fyrirtækjum tjóni og gera má ráð fyrir að ógreidd skuld Primera air við Keflavíkurflugvöll nemi mörgum tugum milljóna.

Lendingagjöld flugfélagsins fyrir september námu til að mynda um 4 milljónum samkvæmt útreikningum Túrista og farþegagjöldin hafa verið um 17 milljónir ef reiknað er með eðlilegri sætanýtingu yfir sumarmánuðina. Samtals rúm 21 milljón og þar sem reikningurinn fyrir síðasta mánuð hefur líklega fyrst verið gefin út daginn sem Primera air fór í þrot þá er hann næsta víst ógreiddur. Greiðslufresturinn hjá Isavia mun að jafnaði vera um 2 mánuðir og reikningur fyrir ágúst því sennilega líka ógreiddur í bókum Primera air. Þann mánuð voru umsvif Primera air nokkru meiri og skuldin fyrir nærri 30 milljónir miðað við fyrrnefndar forsendur.

Ekki fást upplýsingar hjá Isavia um hver skuld Primera air er við Keflavíkurflugvöll en miðað við tölunar hér að ofan þá hafa vanskilin numið að minnsta kosti 50 milljónum króna ef reikningar fyrir september og ágúst hafi verið ógreiddir. Ef skuldahalinn nær aftur til júnímánaðar þá er upphæðin um tvöfalt hærri.

Sem fyrr segir þá stóð flugfélag Andra Más Ingólfssonar undir sáralitlum hluta af flugumferðinni til og frá Keflavíkurflugvelli. Til samanburðar þá má gera ráð fyrir að reikningurinn sem Isavia sendi Icelandair fyrir september mánuð hafi numið á bilinu 550 til 650 milljónum króna. WOW air hefur miðað við sömu forsendur fengið reikning upp á 450 til 550 milljónir króna. Hafa ber í huga að útreikningar á gjöldum þessara tveggja flugfélaga er flóknari þar sem hlutfall skiptifarþega hefur mikið að segja og eins sú staðreynd að flugfélögin notast við ólíkar gerðir flugvéla.

Leiðrétt: Í upphaflegri útgáfu fréttarinnar var því haldið fram að farþegagjöldin væru opinber gjöld. Hið rétta er svo er ekki. Þetta eru, líkt og lendingagjöldin, tekjur flugvallarins, þ.e. Isavia.

 

Nýtt efni

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …

Farþegar á leið til New York frá Róm, París, Ósló, London, Berlín eða Aþenu geta flogið beint með norska lágfargjaldaflugfélaginu Norse Atlantic. Í mörgum tilfellum er félagið með ódýrustu sætin á þessum leiðum og keppir því við íslensku flugfélögin um þá farþega sem vilja komast á milli fyrir sem minnst og setja það ekki fyrir …

„Tilgangurinn er að sýna hvað höfuðborgarsvæðið hefur að bjóða í ferðaþjónustu og byggja upp þekkingu meðal þeirra sem í henni starfa," sagði Inga Hlín Pálsdóttir, framkvæmdastjóri Markaðsstofu höfuðborgarsvæðisins, þegar FF7 hitt hana skömmu eftir að sýningin HITTUMST var opnuð í Hafnarhúsinu í dag. Nokkur hópur var þegar kominn að skoða það sem í boði er …

Hilton-hótelkeðjan hefur gert samning um byggingu og rekstur tveggja hótela hér á landi í samstarfi við Bohemian Hotels ehf. Stefnt er að því að opna það fyrra við Hafnarstræti á Akureyri næsta sumar en þar verða 70 herbergi og mun hótelið bera heitið Skáld Hótel Akureyri. Seinna hótelið opnar við Bríetartún, við hlið Frímúrarahallarinnar í …

Flugfélagið Play hefur hafið miðasölu á flugi til Cardiff í Wales og er þetta gert vegna mikils áhuga á leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu gegn Wales í Þjóðadeildinni sem fara fram næstkomandi haust.  Þetta kemur fram í tilkynningu. Íslenska liðið mætir liði Wales á Laugardalsvelli 11. október en liðin mætast aftur á heimavelli Wales í Cardiff …

Í þeirri viðleitni að hemja troðningstúrisma hafa borgaryfirvöld í Amsterdam ákveðið að leyfa ekki byggingu fleiri hótela í miðborginni. Þrátt fyrir að kröfur hafi verið hertar í borginni gagnvart nýbyggingum hótela þá eru yfir 20 hótel nú á teikniborðinu, segir NL Times. Takmörkunin nær auðvitað ekki til þeirra hótela sem þegar hafa verið samþykkt. Túristar …

Como-vatn á Langbarðalandi dregur til sín um 1,4 milljónir ferðamanna á ári - og í glæsihúsum við vatnið hefur margt frægt og ríkt fólk athvarf. Meðal þeirra sem eiga hús þarna eru George Clooney, Donnatella Versace og Richard Branson. Kannski er það ekki síst efnaða fólkið sem orðið er þreytt á átroðningi - að venjulegir …