Samfélagsmiðlar

Færri Frakkar en helmingi fleiri franskar hótelnætur

Þó ferðafólki fækki hlutfallslega hratt þá er niðursveiflan lítil í kaupum útlendinga á gistingu hér á landi.

Mynd: Sigurjón Ragnar/sr-photos.com

Hingað komu rétt um fimmtungi færri erlendu ferðamennirnir í september í samanburði við sama mánuð í fyrra. Þrátt fyrir það stóð fjöldi skráðra gistinátta útlendinga í stað í september. Samdráttur varð í óskraðri gistingu, t.d. Airbnb, samkvæmt nýbirtum tölum Hagstofunnar. Í þessum mánaðarlegu uppgjörum er aðeins hægt að greina gistingar á hótelum eftir þjóðernum og þegar það er gert sést hversu ólíkar hlutafallslegar breytingar eru á fjölda ferðamanna og hótelnóttum frá hverju landi.

Eitt dæmi um það er að í september fækkaði frönskum ferðamönnum hér um tíund miðað við sama mánuði í fyrra. Aftur á móti fjölgaði hótelnóttum Frakka hér á landi um nærri helming. Nánari skoðun leiðir í ljós að Frakkar bókuðu ríflega tvöfalt fleiri gistingar á Suðurnesjum í síðasta mánuði og um helmingi fleiri á höfuðborgarsvæðinu. Þeim fjölgaði reyndar í öllum landshlutum nema á Vesturlandi og Vestfjörðum.

Hótelnóttum Þjóðverjar, Spánverja, Hollendinga og Svisslendinga fjölgaði líka þrátt fyrir að fjöldi ferðamanna frá þessum þjóðum hafi dregist saman. Eins og sést á töflunni hér fyrir neðan þá fækkaði líka hótelnóttum bandarískra og kanadískra hlutfallslega mun minna en gera hefði mátt ráð fyrir út frá ferðamannatalningunni.

Líkt og áður má rekja hluta af þessu til þeirrar staðreyndar að framboð á flugi hefur dregist verulega saman og hópur sjálftengifarþega því líklega dregist saman. Um leið minnkar skekkjan sem verið hefur í ferðamannatalningunni.

 

Nú getur þú tekið þátt í að styrkja og efla útgáfu Túrista

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …