Samfélagsmiðlar

Kemur í ljós hversu mörg hótel verða opin í sumar

Íslandshótelin reka meðal annars Fosshótel í Reykjavík en það er stærsta hótel landsins.

Íslandshótelin eru stærsta hótelfyrirtæki landsins og þar er unnið eftir ólíkum sviðmyndum eftir því hvernig heimsfaraldurinn þróast. Davíð Torfi Ólafsson, framkvæmdastjóri, segist þokkalega bjartsýn á komur erlendra ferðamanna þegar líður á haustið en segir ómögulegt að ráða í hvenær allt fer í gang á ný.

„Af sautján hótelum voru bara níu opin þegar mest var síðstliðið sumar. Við erum að opna hótelin eitt af öðru frá febrúar næstkomandi en hvort við verðum með tíu hótel opin í sumar eða fleiri verður að koma í ljós. Þetta ræðst auðvitað allt af eftirspurn og ómögulegt að ráða í hvenær allt fer í gang,“ segir Davíð Torfi Ólafsson, framkvæmdastjóri Íslandshótelanna.

Hann segir að hjá fyrirtækinu sé unnið eftir sviðsmyndum og það velti á framvindu Covid-19 hvaða sviðsmynd er dregin fram á hverjum tíma.

„Við erum þokkalega bjartsýn á að það fari að rofa til þegar líður að hausti hvað erlenda ferðamenn varðar. Svo lengi sem ekki komi bakslag í bólusetningar og svo framvegis,“ bætir Davíð við.

Gistinóttum útlendinga á íslenskum hótelum fækkaði um 92 prósent á tímabilinu apríl til nóvember í ár. Til samanburðar nam samdrátturinn í Noregi 85 prósentum. Þar í landi er vægi heimamanna líka umtalsvert og þannig stóðu Norðmenn sjálfir undir 72 prósent gistinátta á norskum hótelum árið 2019. Vægi Bandaríkjamanna var fjögur prósent og Kínverjar tvö prósent.

Hér heima stóðu bandarískir túristar undir rúmlega fjórðu hverri gistinótt á hótelum og þeir kínversku undir sjö af hverjum hundrað. Vægi íslenskra gesta var rétt um tíund.

Nýtt efni

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …

Á fimmta hundrað flugvallarstarfsmenn í Ósló og Bergen munu leggja niður störf á miðnætti ef ekki nást samningar um nýjan kjarasamning. Viðræðurnar stranda aðallega á kröfum um bætt lífeyrisréttindi og aukin veikindarétt að því segir í frétt Norska ríkisútvarpsins. Ef til verkfalls kemur er viðbúið að það hafi mikil áhrif á umferðina um flugvellina í …