Samfélagsmiðlar

Langt í land hjá Iceland Express þrátt fyrir bætingu

Svona gekk íslensku flugfélögunum að halda áætlun í síðasta mánuði.

Á síðasta þriðjungi júnímánaðar fór innan við fimmta hver vél Iceland Express í loftið frá Keflavík á réttum tíma samkvæmt Stundvísitölum Túrista. Báðust forsvarsmenn félagsins opinberlega afsökunar á seinaganginum og sögðu markmiðið vera að þrjú af hverjum fjórum flugum héldu áætlun. Síðan þá hefur frammistaðan batnað til muna eins og sjá má í töflunni hér að neðan. Þó er langt í land að félagið nái þessu markmiði sínu og að teljast álíka áreiðanlegt og helsti keppinauturinn. Enda hélt Icelandair áætlun í 78 prósent tilvika þegar brottfarir frá Keflavík eru skoðaðar.

Meira en hálftíma bið

Farþegar Iceland Express hafa þurft að sýna mikla biðlund undanfarnar vikur og mældist biðin eftir brottförum félagsins, síðustu tíu dagana í júní, um klukkutími að jafnaði. Í júlí hefur ástandið skánað töluvert og meðalbiðtíminn nú um 34 mínútur. Hjá Icelandair er biðin, eftir flugtaki frá Keflavík, um átta mínútur að jafnaði eins og sjá má í töflunni hér að neðan.

Stundvísitölur Túrista fyrir júlí

JÚLÍHlutfall brottfara á tímaMeðalseinkun brottfaraHlutfall koma á tíma
Meðalseinkun komaHlutfall ferða á tíma
Meðalbið alls
Icelandair78%8 mín73%7 mín75%7 mín
Iceland Express38%34 mín36%41 mín37%37 mín

Stenst ekki evrópskan samanburð

Opinberar tölur um stundvísi flugfélaga liggja ekki víða frammi. Þó má finna gagnlegar upplýsingar á heimasíðunni Flightstats yfir áreiðanleika margra flugfélaga, þar á meðal Icelandair og mælist stundvísi brottfara félagsins jafn há þar og hjá Túrista, eða 78 prósent. Upplýsingar Flightstats um Iceland Express eru hinsvegar of takmarkaðar og því ekki hægt að byggja á þeim. Nokkuð ítarleg leit Túrista í gagnagrunni Flightstats leiðir í ljós að ekkert af nafntoguðustu flugfélögum Evrópu gerir sig sekt um að halda ekki áætlun í minna en sextíu prósent tilvika. Frammistaða Iceland Express virðist því vera undantekning í álfunni.

Taflan hér að neðan sýnir nokkur dæmi um hlutfall brottfara á tíma hjá nokkrum evrópskum flugfélögum. Tölurnar fyrir íslensku félögin eru byggðar á Stundvísitölum Túrista í júlí en hinar eru fengnar á vef Flightstats og sýna stundvísina frá fimmtánda maí og fram í miðjan júlí.

Samanburður á stundvísi íslensku félaganna og nokkurra evrópskra.

1.German Wings – 90%
2.Norwegian – 88%
3.Easy Jet – 84%
4.Aeroflot – 80%
5.Icelandair -78%
6.SAS – 78%
7.Lufthansa- 74%
8.British Airways- 73%
9.Iberia – 63%
10.Iceland Express – 38%

Túristi mun halda áfram að fylgjast með stundvísi flugfélaganna og birta niðurstöðurnar reglulega.

TENGDAR GREINAR: Stundvísitölur: Litlar framfarir hjá Iceland Express
TILBOÐ: Kaupmannahöfn: Hotel Sct Thomas – 10% afsláttur fyrir lesendur Túrista

Nýtt efni

„Aðkoma mín að ferðaþjónustunni hefur verið á ýmsum sviðum og ég hef fengið að starfa í greininni í meira en þrjá áratugi, þar af meira en aldarfjórðung í eigin rekstri. Á þessum árum hefur greinin okkar vaxið úr því að vera næstum því tómstundagaman fyrir áhugasama í það að vera stærsta útflutningsgrein þjóðarinnar með öllum …

Veitingahúsarekstur á Íslandi getur verið töluverður barningur: Vaktafyrirkomulag er kostnaðarsamt og launin vega mjög þungt í rekstri, verð á hráefni er hátt og opinber gjöld ekki síður, einkum á áfengi. Veitingamenn bíða eins og aðrir að gengið verði frá kjarasamningum og það verði hægt að gera einhverjar áætlanir fram í tímann.  Þegar launin sem greiða …

Kauphöllin

Hlutabréfavísatalan Stoxx Europe 600 náði sína hæsta gilda á föstudaginn og hefur þá hækkað um nærri 70 prósent frá því mars 2020 þegar vísitala fór lægst í upphafi heimsfaraldursins. Vísitala Bloomberg sem fylgist með gengi evrópskra flugfélaga hefur á sama tíma hækkað um 23 prósent. Af stóru evrópsku flugfélögunum er Ryanair það eina þar sem …

Tónlistarmaðurinn hefur á þessum árum lagt inn 689 lög í eigin nafni. En þrátt fyrir afar litlar vinsældir hefur maðurinn fengið útborgaðar um það bil sem svarar 90 milljónum íslenskra króna frá streymisveitunum vegna þess hve oft lögin hafa verið spiluð. Til að fá útborgað um eitt hundrað krónur frá tónlistarstreymisveitu þarf lag að vera …

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …