Samfélagsmiðlar

Aukið eftirlit með handfarangri

Það kostar Isavia tugi milljóna að fylgja nýjum reglum Evrópusambandsins um vökva í  handfarangri.

Í rúm sjö ár hafa flugfarþegar aðeins mátt taka með sér vökva í litlum flöskum í handfarangri. Vonir stóðu til að banninu yrði aflétt í Evrópu fljótlega eða slakað yrði á kröfunum. Evrópusambandið hefur hins vegar ákveðið að herða reglurnar nú um mánaðarmótin og samræma þær evrópsku við það sem gildir í bandarískum flughöfnum. Stærsta breytingin gengur út á að hér eftir verður að skima 40 prósent af öllum lyfjum, barnamat og öðrum matvælum í sérstökum skanna. Hingað til hefur það ekki verið gert.

Dýrar breytingar

Friðþór Eydal, upplýsingafulltrúi Isavia, segir að félagið hafi keypt búnað fyrir um 20 milljónir til að geta sinnt þessu aukna eftirliti og nú standi yfir þjálfun starfsmanna.

Samkvæmt heimasíðu Keflavíkurflugvallar þá gilda þessar reglur um vökva í handfarangri:

– Hver eining umbúða má að hámarki rúma 100 millilítra (1dl) af vökva.
– Allar umbúðirnar verða að rúmast í gegnsæjum eins lítra plastpoka sem hægt er að lokameð plastrennilás
– Hverjum farþega er heimilt að hafa með sér einn poka.
– Með umbúðum er átt við flöskur, túpur, hylki og annað sem getur innihaldið vökva.
– Gosflöskur og dósir eru flestar stærri en 100 ml (1dl) og eru því ekki leyfðar inn fyrir öryggishlið flugverndar.

Upplýsingar um undanþágur og fleira tengt takmörkun á vökva er að finna hér.

VINSÆLT: Svona borgar þú minna fyrir bílaleigubíl
NÝTT: Wow Air nálgast Iceland Express
TILBOÐ: 3ja nóttin frí í Edinborg

Mynd: Isavia

Nýtt efni

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …