Samfélagsmiðlar

Styttist í úrslitastund á Keflavíkurflugvelli

Tíminn vinnur ekki með stjórnendum íslensku flugfélaganna sem bíða eftir úrskurði áfrýjunarnefndar samkeppnismála. Þangað til ríkir óvissa með flug til N-Ameríku.

Í byrjun nóvember fór Samkeppnisstofnun fram á það við Isavia, rekstraraðila Keflavíkurflugvallar, að Wow Air fengi afgreiðslutíma við Flugstöð Leifs Eiríkssonar til að hefja áætlunarflug til Boston og New York í sumar. Í dag eru engin brottfararhlið á lausu í Keflavík yfir aðalferðamannatímann til að sinna flugi til og frá löndum utan Schengen svæðisins að morgni og seinnipartinn. Isavia áfrýjaði úrskurðinum og sagði í tilkynningu frá félaginu að úthlutunin sé framkvæmd af óháðum alþjóðlegum aðila og telja forsvarsmenn Isavia að þeim sé ekki heimilt að grípa inn í með þeim hætti sem Samkeppniseftirlitið krefst. Icelandair kærði einnig niðurstöðuna.

Fengu ekki umbeðna tíma

Skömmu síðar var skipting afgreiðslutíma á Keflavíkurflugvelli fyrir næsta sumar gerð opinber. Hún var ekki í takt við niðurstöðu Samkeppniseftirlitsins og fékk Wow Air til að mynda ekki þá tíma sem félagið óskaði eftir fyrir flug til Bandaríkjanna. Sömu sögu er að segja af flugi Icelandair til Edmonton og Vancouver í Kanada.

Eftir tvær vikur eiga stjórnendur flugfélaganna að staðfesta að þeir ætli að nota þá tíma sem félögin fengu. En ekki er víst hvort áfrýjunarnefnd samkeppnismála nái að kveða upp sinn úrskurð fyrir þann tíma samkvæmt svari frá nefndinni. Það stefnir því í að núverandi óvissuástand muni vara fram til loka mánaðarins og jafnvel lengur eftir því hvaða niðurstöðu áfrýjunarnefndin kemst að.

Vilja ekki tjá sig

„Okkar plön fyrir flugið til Edmonton og Vancouver eru óbreytt og við vonum að þetta leysist farsællega fyrir mánaðamót með sem minnstum óþægindum fyrir okkar farþega“, segir Guðjón Arngrímsson, upplýsingafulltrúi Icelandair, aðspurður um stöðuna sem komin er upp. En félagið hóf sölu á farmiðum til kanadísku borganna í haust. Forsvarsmenn Wow Air vilja hins vegar ekki tjá sig um flug félagsins til Bandaríkjanna þegar eftir því var óskað. Félagið hefur ekki ennþá hafið sölu á ferðum vestur um haf þó aðeins séu nokkrir mánuðir í að flugið eigi að hefjast miðað við yfirlýsingar stjórnenda félagsins í vetur.

VINSÆLT: Svona borgar þú minna fyrir bílaleigubíl
TILBOÐ: 3ja nóttin frí í Edinborg

Mynd: Isavia

Nýtt efni

„Aðkoma mín að ferðaþjónustunni hefur verið á ýmsum sviðum og ég hef fengið að starfa í greininni í meira en þrjá áratugi, þar af meira en aldarfjórðung í eigin rekstri. Á þessum árum hefur greinin okkar vaxið úr því að vera næstum því tómstundagaman fyrir áhugasama í það að vera stærsta útflutningsgrein þjóðarinnar með öllum …

Veitingahúsarekstur á Íslandi getur verið töluverður barningur: Vaktafyrirkomulag er kostnaðarsamt og launin vega mjög þungt í rekstri, verð á hráefni er hátt og opinber gjöld ekki síður, einkum á áfengi. Veitingamenn bíða eins og aðrir að gengið verði frá kjarasamningum og það verði hægt að gera einhverjar áætlanir fram í tímann.  Þegar launin sem greiða …

Kauphöllin

Hlutabréfavísatalan Stoxx Europe 600 náði sína hæsta gilda á föstudaginn og hefur þá hækkað um nærri 70 prósent frá því mars 2020 þegar vísitala fór lægst í upphafi heimsfaraldursins. Vísitala Bloomberg sem fylgist með gengi evrópskra flugfélaga hefur á sama tíma hækkað um 23 prósent. Af stóru evrópsku flugfélögunum er Ryanair það eina þar sem …

Tónlistarmaðurinn hefur á þessum árum lagt inn 689 lög í eigin nafni. En þrátt fyrir afar litlar vinsældir hefur maðurinn fengið útborgaðar um það bil sem svarar 90 milljónum íslenskra króna frá streymisveitunum vegna þess hve oft lögin hafa verið spiluð. Til að fá útborgað um eitt hundrað krónur frá tónlistarstreymisveitu þarf lag að vera …

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …