Samfélagsmiðlar

Rífleg hækkun á töskugjaldi

Forsvarsmenn Norwegian hækkuðu skyndilega verð á innrituðum farangri og fráteknum sætum um nærri helming í vikunni. Ekki er víst að þess háttar hækkanir minnki eftirspurnina eftir þjónustunni. Það er alla vega ekki reynsla Wow Air.

Norska lággjaldaflugfélagið Norwegian eykur umsvif sín hér á landi í vor með áætlunarflugi til Bergen og félagið hefur einnig fengið tíma á Keflavíkurflugvelli fyrir flug til Kaupmannahafnar. Þeir sem fljúga með Norðmönnunum héðan hafa hingað til þurft að borga 69 norskar krónur (1288 kr.) fyrir hverja tösku sem ekki kemst í farþegarýmið. Gjaldið hækkaði hins vegar í vikunni í 100 norskar (1866 kr.) og nemur breytingin um 45 prósentum.

Fleiri borga þó verðið hafi hækkað

Þrátt fyrir breytinguna þá er töskugjald Norwegian enn nokkru lægra en það er hjá Easy Jet og Wow Air. En af þeim fimm félögum sem fljúga frá Keflavík allt árið um kring þá rukka þessi þrjú aukalega fyrir innritaðan farangur. Hjá Easy Jet kostar ein stór taska á bilinu 2950 til 3400 krónur (19 til 22 evrur) en 3495 krónur hjá Wow Air.

Farangursgjald íslenska félagsins hækkaði um fimmtung í haust en þrátt fyrir það borga allt að 5 til 12 prósent fleiri farþegar á mánuði fyrir þessa þjónustu nú en áður samkvæmt upplýsingum frá Svanhvíti Friðriksdóttur, upplýsingafulltrúi Wow Air. Hún segir engar verðhækkanir vera fyrirhugaðar á aukaþjónustu félagsins.

ORLOFSÍBÚÐIR: Í PARÍSÍ BARCELONA
NÝTT: Fína borgin við vatnið

Nýtt efni

Eftirspurn eftir ferðalögum til útlanda meðal Íslendinga er áfram sterk fullyrti Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, á kynningu á nýju uppgjöri flugfélagsins nú í morgun. Farþegum Icelandair frá heimamarkaðnum fækkaði hins vegar um 9 prósent á öðrum ársfjórðungi í samanburði við sama tímabil í fyrra. Þennan samdrátt útskýrði Bogi Nils með því að benda á …

Í byrjun júlí tóku gildi bráðabirgðatollar á rafbíla sem fluttir eru inn frá Kína til aðildarríkja Evrópusambandsins. Var gripið til þessa eftir að rannsókn á vegum Framkvæmdastjórnar Evrópusambandsins leiddi í ljós að kínverska framleiðslan nyti óeðlilega mikils ríkisstuðnings og skaði því evrópskir rafbílaframleiðendur. Aukatollurinn, sem nú leggst ofan á þann 10 prósent toll sem fyrir …

Á öðrum ársfjórðungi í fyrra hagnaðist Icelandair um 2,1 milljarð króna fyrir skatt en núna var niðurstaðan hagnaður upp á 73 milljónir króna. Í dollurum, uppgjörsmynt Icelandair, var rekstrarafkoman (Ebit) jákvæð um 3,3 milljónir dollara en 21 milljón í fyrra. Sú niðurstaða var sú besta í mörg ár eins og sjá má. Skilyrði til flugrekstrar …

Fyrir fjórum vikum síðan boðaði Lilja Dögg Al­freðsdótt­ir, menn­ing­ar- og viðskiptaráðherra, átak í markaðssetningu á Íslandi sem áfangastað fyrir ferðamenn. Segja má að ráðherrann hafi verið að svara kalli forsvarsfólks ferðaþjónustunnar sem hvatt hefur til opinberrar kynningar á Íslandi sem áfangastað líkt og víða tíðkast. Tveimur dögum eftir að Lilja Dögg lofaði „hundruðum millj­óna“ til …

Stjórnendur Icelandair og Play gáfu það út í sumarbyrjun að fargjöld hefðu lækkað vegna mikillar samkeppni í flugi yfir Atlantshafið. Félögin tvö þurfa nú í auknum mæli að sækja á þann markað þar sem minni eftirspurn er eftir Íslandsferðum. Gallinn er hins vegar sá að farþegar sem fljúga milli Evrópu og N-Ameríku, með millilendingu á …

Í júní í fyrra voru óvenju margir bandarískir ferðamenn á landinu miðað við flugframboð. Nú í sumar hefur flugferðunum fjölgað um 12 prósent en samt fækkaði bandarískum ferðamönnum um 19 prósent í nýliðnum júní. Það er Icelandair sem er langumsvifamest í flugi héðan til Bandaríkjanna og stóð félagið undir 7 af hverjum 10 flugferðum héðan …

Víðast hvar eru gistinætur útlendinga helsti mælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustu enda nær eingöngu eyríki að telja ferðafólk við landamæri með einföldum hætti. Hjá frændþjóðum okkar eru gistinæturnar því aðalmálið og nú fjölgar erlendu gestunum í Noregi þónokkuð frá fyrra ári en forsvarsfólk íslenskra ferðaþjónustufyrirtækja hefur undanfarna mánuði bent á harðnandi samkeppni við þau …

helsinki yfir

Hagstofur víða birta nú nýjar verðlagsmælingar sem flestar sýna að verðbólga er á niðurleið. Nú í morgunsárið var komið að finnsku hagstofunni og þar sýna tölur að verðlag hefur hækkað um 1,3 prósent síðastliðna 12 mánuði. Á milli maí og júní fór verðbólgan niður um 0,2 prósent. Það voru lækkandi húsnæðisvextir og fallandi verð á …