Samfélagsmiðlar

Rífleg hækkun á töskugjaldi

Forsvarsmenn Norwegian hækkuðu skyndilega verð á innrituðum farangri og fráteknum sætum um nærri helming í vikunni. Ekki er víst að þess háttar hækkanir minnki eftirspurnina eftir þjónustunni. Það er alla vega ekki reynsla Wow Air.

Norska lággjaldaflugfélagið Norwegian eykur umsvif sín hér á landi í vor með áætlunarflugi til Bergen og félagið hefur einnig fengið tíma á Keflavíkurflugvelli fyrir flug til Kaupmannahafnar. Þeir sem fljúga með Norðmönnunum héðan hafa hingað til þurft að borga 69 norskar krónur (1288 kr.) fyrir hverja tösku sem ekki kemst í farþegarýmið. Gjaldið hækkaði hins vegar í vikunni í 100 norskar (1866 kr.) og nemur breytingin um 45 prósentum.

Fleiri borga þó verðið hafi hækkað

Þrátt fyrir breytinguna þá er töskugjald Norwegian enn nokkru lægra en það er hjá Easy Jet og Wow Air. En af þeim fimm félögum sem fljúga frá Keflavík allt árið um kring þá rukka þessi þrjú aukalega fyrir innritaðan farangur. Hjá Easy Jet kostar ein stór taska á bilinu 2950 til 3400 krónur (19 til 22 evrur) en 3495 krónur hjá Wow Air.

Farangursgjald íslenska félagsins hækkaði um fimmtung í haust en þrátt fyrir það borga allt að 5 til 12 prósent fleiri farþegar á mánuði fyrir þessa þjónustu nú en áður samkvæmt upplýsingum frá Svanhvíti Friðriksdóttur, upplýsingafulltrúi Wow Air. Hún segir engar verðhækkanir vera fyrirhugaðar á aukaþjónustu félagsins.

ORLOFSÍBÚÐIR: Í PARÍSÍ BARCELONA
NÝTT: Fína borgin við vatnið

Nýtt efni

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …

Ásgeir Baldurs, framkvæmdastjóri Arctic Adventures

Arctic Adventures er eitt stærsta fyrirtæki landsins í ferðaþjónustu og hefur verið að stækka starfssvið sitt, síðast með kaupum á Special Tours, sem sinnir skoðunarferðum á slóðum hvala og lunda, auk þess að reka Hvalasafnið (Whales of Iceland) í Reykjavík.  Ásgeir Baldurs tók við starfi forstjóra Arctic Adventures fyrir rúmu ári, þegar margir bundu vonir við …