Samfélagsmiðlar

Verðmæti lendingarleyfa Icelandair í London rýkur upp

heathrow flugtak

Tvisvar sinnum á dag fljúga vélar Icelandair til Heathrow flugvellar. Virði lendingarleyfa félagsins í London er mögulega hátt í sextán milljarðar króna og hefur hækkað umstalsvert síðustu ár.
Flugbrautirnar við Heathrow í London hafa verið fullbókaðar um langt árabil. Þau fyrirtæki sem vilja bjóða upp áætlunarflug til þessa stærsta flugvallar Evrópu, eða fjölga ferðunum þangað, geta það aðeins með því að kaupa komuleyfi af öðrum. Þau eru þó sjaldan boðin til sölu og verðmæti þeirra er því óljóst. Í síðustu viku seldi hins vegar skandinavíska flugfélagið SAS eitt af sínum leyfum og fékk sextíu milljónir dollara fyrir samkvæmt frétt Børsen. Söluverðið jafngildir nærri átta milljörðum króna. Ef leyfi Icelandair eru á álíka eftirsóttum dagspörtum er verðmæti þeirra því hátt í sextán milljarðar. Forsvarsmenn SAS hafa ekki gefið upp á hvaða tíma dags leyfið sem selt var gildir fyrir.

Sextíu prósent hækkun

Fyrir þremur árum var haft eftir forstjóra Heathrow að dæmi væri um að komuleyfi á vellinum hafi verið seld fyrir um fimm milljarða króna. Miðað við upphæðina sem SAS fékk þá hefur verðmæti eignar Icelandair hugsanlega hækkað um sextíu prósent frá því í ársbyrjun 2012. Virðið hefur hins vegar nærri tvöfaldast í dollurum talið.

Ekki til sölu

Um langt skeið var Heathrow eina heimahöfn Icelandair í London en haustið 2012 hóf félagið einnig að bjóða upp á ferðir til Gatwick flugvallar. Í ár mun félagið fljúga þangað allt að sjö sinnum í viku og sem fyrr segir er flogið tvisvar á dag til Heathrow. Guðjón Arngrímsson, upplýsingafulltrúi Icelandair, segir að að ekki standi til að selja leyfin á Heathrow og færa starfsemi félagsins í London alfarið yfir á aðra flugvelli.
SMELLTU TIL AÐ GERA VERÐSAMANBURÐ Á GISTINGU Í ÚTLÖNDUM

Nýtt efni
Arnar Guðmundsson, Íslandsstofu

Íslandsstofa vinnur að því að markaðssetja Ísland sem ferðamannaland, kemur íslenskum fyrirtækjum á framfæri á erlendri grundu og liðkar til eftir bestu getu fyrir erlendri fjárfestingu á fimm sviðum atvinnulífs: orku og grænum lausnum, sjávarútvegi og matvælaframleiðslu, hugviti og tækni, listum og skapandi greinum - og loks ferðaþjónustu. Allt byggist þetta á útflutningsstefnu landsins, sem …

Það voru 27.293 starfandi í einkennandi greinum ferðaþjónustu hér á landi í mars 2024 sem er aukning um 2 prósent frá sama tíma í fyrra en 2 prósent færri í samanburði við mars 2018. Það ár voru ferðamenn hér flestir en gert er ráð fyrir álíka ferðamannastraumi í ár. Vægi starfsfólks með íslenskan bakgrunn er …

Þýski bílaframleiðandinn Volkswagen hefur slitið viðræðum við franska Renault um að þróa og smíða saman nýja gerð af rafknúnum smábíl á viðráðanlegu verði, sem keppt gæti við ódýrustu kínversku bílana. Hugmyndin var sú að bíllinn yrðu byggður á grunni Twingo-smábílsins frá Renault. Renault hyggst nú upp á eigin spýtur þróa Twingo áfram sem rafbíl og …

„Pittsburgh flugið fer vel af stað og er ánægjulegt að sjá að farþegar frá 25 Evrópulöndum hafa bókað flug með okkur til Pittsburgh um Ísland og þaðan hafa farþegar bókað flug til 30 áfangastaða Evrópumegin," sagði Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, í tilefni af fyrstu áætlunarferð flugfélagsins til bandarísku borgarinnar á fimmtudaginn. Forstjórinn lagði um …

Undirbúningur er á lokastigi um að koma á fót ævintýramiðstöð á Suðurlandi, þar sem gistiaðstaða og þjónusta verður tengd þjónustu, gönguferðum og útivist ævintýragjarnra ferðamanna. Ferðafólk, statt við Skógafoss, í ævintýraleit á Suðurlandi - MYND: ÓJ „Það koma stundum mjög athyglisverð verkefni, eins og þegar reynslumikill aðili úr ævintýraferðaþjónustu, sem hefur verið í slíkum rekstri …

Það er auðvitað eðlilegt að Barselóna, höfuðborg Katalóníu, dragi til sín mikinn fjölda ferðafólks. Borgin er fögur, sögurík og spennandi - en líka dálítið þreytt orðin á öllum þessum vinsældum, hömlulausum gestaganginum. Á síðasta ári gistu yfir 12 milljónir manna borginni, um sjö prósentum færri en 2019. Við bætast síðan allir þeir sem koma í …

Argentíski víniðnaðurinn hefur átt erfitt uppdráttar síðustu ár vegna óðaverðbólgu, óstöðugs gengis og minnkandi útflutnings. Það virðist þó heldur vera að lyftast brúnin á vínframleiðendum og virðast þeir helst þakka það harkalegri aðhaldsstefnu öfgakennda frjálshyggjumannsins Javier Milei, sem tók við forsetaembættinu í Argentínu í desember. Það tók strax að hægja á verðbólgu á fyrstu mánuðum …

Árið 2023 var 4.240 bókum bætt á lista yfir bannaðar bækur í Bandaríkjunum. Aldrei fyrr hafa jafn margar bækur verið bannaðar á einu ári. En á síðustu árum hefur þeim bókum sem settar eru á þennan bannlista fjölgað ár frá ári. Afleiðingin er sú að aðgengi að bókunum er takmarkað og þær eru fjarlægðar af …