Samfélagsmiðlar

Mikil aukning í millilandaflugi í mars

flugtak 860

Að jafnaði tóku þrjátíu farþegaþotur á dag á loft frá Keflavíkurflugvelli í síðasta mánuði Að jafnaði tóku þrjátíu farþegaþotur á dag á loft frá Keflavíkurflugvelli í síðasta mánuði sem er helmingi meiri umferð en á sama tíma árið 2013.
Það voru níu flugfélög sem buðu upp á áætlunarferðir frá Keflavíkurflugvelli til útlanda í síðasta mánuði og jukust umsvif þeirra allra frá sama tíma í fyrra að undanskildu WOW air. Mest var viðbótin hjá easyJet og Icelandair og bæði félög bættu við 51 ferð og þriðja mánuðinn í röð er breska lággjaldaflugfélagið annað umsvifamesta flugfélagið á Keflavíkurflugvelli eins og sjá má á töflunni hér fyrir neðan sem byggir á talningu Túrista.

Sveiflur í hlutdeild

Þó ferðum Icelandair fjölgi þá minnkar vægi félagsins umtalsvert á milli ára. Í mars 2013 stóð félagið fyrir átta af hverjum tíu ferðum frá landinu en ári síðar var hlutfallið komið niður í 71,8 prósent. Í mars síðastliðnum voru tvær af hverjum þremur brottförum á vegum Icelandair og hlutdeild félagsins í umferðinni um Keflavíkurflugvöll í marsmánuði hefur dregist saman um 13,5 prósentustig siðustu tvö ár. Á sama tíma hefur ferðum félagsins fjölgað um fimmtung.
Eins og áður segir fækkaði ferðum WOW air lítillega frá því í fyrra og félagið er því áfram þriðja umsvifamesta flugfélagið á Keflavíkurflugvelli en mun líklega fara upp fyrir easyJet á ný í vor og sumar þar sem breska félagið dregur úr Íslandsflugi á þeim tíma og eins hefur WOW air bætt við flugi til Bandaríkjanna. 

Umsvifamestu flugfélögin á Keflavíkurflugvelli, í brottförum talið:

Mars 2015FlugfélagHlutdeild 2015Hlutdeild 2014
1.Icelandair66,4%71,8%
2.easyJet13,1%8,8%
3.WOW air10,9%13,9%
4.SAS3,4%2,9%
5.Primera Air1,8%0,5%
Nýtt efni

Lufthansa-flugsamsteypan tilkynnti í dag að flugferðum til Amman í Jórdaníu, Erbil í Kúrdahéruðum Íraks og Tel Aviv í Ísrael yrði frestað til þriðjudags og ekki yrði flogið til Beirút í Líbanon og Teheran í Íran a.m.k. til fimmtudags vegna stríðsógnarinnar og hernaðaraðgerða í Mið-Austurlöndum. Á flugvellinum í Amman í Jórdaníu - MYND: Unsplash/Cila Photography Reuters-fréttastofan …

Hjá Könglum er rík áhersla lögð á að nýta afurðir úr nærumhverfinu, hvort sem það eru jurtir, afgangar eða aukaafurðir bruggunarferlisins. Sjálfbær hugsun og skynsöm nýting náttúrunnar er auk þess í farabroddi þar sem aldrei er tekið meira en náttúran hefur að gefa, svo hún geti tekið við sér aftur eftir uppskeruna. Heitið Könglar varð …

Árið 2001 starfaði Khaled Hosseini sem heimilislæknir en stundaði bókaskrif í frístundum sínum. Hann vaknaði á hverjum morgni klukkan 4:30 og sat við eldhúsborðið yfir bókaskrifum fyrstu þrjár morgunstundirnar. Síðan fór hann í sturtu, klæddi sig og keyrði á læknastofuna til að meðhöndla sjúklinga sína. En sjálfur segir höfundurinn að allan þann tíma sem hann …

Icelandair tekur í notkun þrjár nýjar Boeing Max þotur fyrir sumarvertíðina og sú fyrsta er komin til landsins en hún er fengin af lager flugvélaframleiðandans í Seattle. Hinar tvær eru splunkunýjar og segir Guðni Sigurðsson, talsmaður flugfélagsins, að þær séu báðar komnar af færibandinu og nú fari fram lokaskoðun á þeim. Von er á þessum …

Íslendingar hafa líklega önnur viðmið um það hvað sé hæfilega margt fólk samankomið á einum stað en þjóðir sem vanar eru meiri mannþröng og umferðarþunga alla daga. Sjálfsagt er það eigingjarnt og sjálfmiðað að ætlast til þess að fá að ganga einsamall í friði og ró niður Almannagjá á Þingvöllum á góðum sumardegi. Þeir dagar …

Frestur til að skila inn tilboðum í 35 prósent hlut Landsbankans í Keahótelin, eina stærstu hótelkeðju landsins, rann út fyrir síðustu jól. Ennþá er söluferlið í gangi samkvæmt svari frá bankanum en engar nýjar upplýsingar er að fá um stöðuna. Hluturinn í Keahótelunum var auglýstur til sölu í lok nóvember í fyrra og þá sagði …

Wizz Air er meðal þeirra flugfélaga í heiminum sem losa minnst af CO2 og hefur fengið alþjóðlegar viðurkenningar fyrir viðleitni til sjálfbærni. Þessi árangur skýrist fyrst og fremst af því að ungverska félagið er með nýjan flugflota í þjónustu sinni, aðallega Airbus A321neo sem flestar eru innan við fimm ára gamlar. Þá hjálpa góð sætanýting …

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …