Samfélagsmiðlar

Tíundi hver farþegi í Ameríkuflugi WOW kemur frá Íslandi

wowair freyja

Í vor hóf WOW air áætlunarflug til Bandaríkjanna og félagið hefur nú flutt 72 þúsund farþega yfir hafið. Forstjóri flugfélagsins telur þjóðarbúið hafa orðið af milljörðum. Síðan WOW air hóf áætlunarflug til Bandaríkjanna hefur félagið flutt 72 þúsund farþega yfir hafið. Forstjóri flugfélagsins telur þjóðarbúið hafa orðið af milljörðum vegna þess að ekki fékkst afgreiðslutími á Keflavíkurflugvelli sumarið 2014 fyrir Ameríkuflug WOW.
Fyrir tæpu hálfu ári síðan fór WOW air jómfrúarferð sína til Bandaríkjanna þegar áætlunarflug félagsins til Boston hófst og í maí bættist Washington við leiðakerfi félagsins. Nú hafa um 72 þúsund farþegar nýtt sér áætlunarflug WOW air til og frá þessum tveimur bandarísku flugvöllum samkvæmt tilkynningu. Þess ber að geta að hver farþegi er talinn per fluglegg og tengifarþegar eru inni í þessari tölu.

Fáir Íslendingar koma ekki á óvart

Í síðasta mánuði hóf fjórði hver farþegi WOW air ferðalagið á Íslandi en í Ameríkuflugi WOW er hlutfall íslenskra farþega mun lægra eða aðeins um tíu prósent. Þetta lága vægi Íslendinga í fluginu vestur kemur stjórnendum WOW air hins vegar ekki á óvart. 

Urðu af milljörðum

Í tilkynningu sem WOW sendir frá sér í morgun segir að farþegum milli Boston og Íslands hafi fjölgað um 130 prósent frá lokum mars í samanburði við sama tíma í fyrra. Þar segir jafnframt að miðað við meðalkortaveltu ferðamanna þá megi ætla að þessi aukning hafi skilað nærri einum milljarði íslenskra króna í þjóðarbúið. Skúli Mogensen, forstjóri WOW, segir í svari til Túrista að sú tala hefði getað verið mun hærri ef félagið hefði fengið afgreiðslutíma á Keflavíkurflugvelli sumarið 2014 fyrir flug til Bandaríkjanna. „Miðað við áætlanir okkar um fjölda farþega frá Norður-Ameríku til Íslands með WOW air á þessu tímabili má gera ráð fyrir að tekjumissir íslensku ferðaþjónustunnar sé um 3,5 milljarða króna miðað við meðalkortaveltu bandarískra ferðamanna.“

Lægri fargjöld

Í dag flýgur WOW air sex sinnum í viku til Boston og fimm sinnum til Washington og samkvæmt upplýsingum félagsins úr bókunargagnagrunnum þá hafa fargjöld milli Íslands og Boston lækkað um 30 prósent frá því í fyrra þegar Icelandair var eitt um þessa flugleið. Forsvarsmenn WOW air stefna á að rúmlega tvöfalda sætaframboð sitt til og frá Norður-Ameríku á næsta ári með tilkomu nýrra áfangastaða.

Nýtt efni

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …

Ásgeir Baldurs, framkvæmdastjóri Arctic Adventures

Arctic Adventures er eitt stærsta fyrirtæki landsins í ferðaþjónustu og hefur verið að stækka starfssvið sitt, síðast með kaupum á Special Tours, sem sinnir skoðunarferðum á slóðum hvala og lunda, auk þess að reka Hvalasafnið (Whales of Iceland) í Reykjavík.  Ásgeir Baldurs tók við starfi forstjóra Arctic Adventures fyrir rúmu ári, þegar margir bundu vonir við …