Samfélagsmiðlar

Íslandsflug liggur niðri og ferðamönnum fækkar um helming

island anders jilden

Síðustu þrjá mánuði hafa um þrettán hundruð Svisslendingar heimsótt Ísland en þeir voru tvöfalt fleiri á sama tíma í fyrra. Mikilvægi reglulegra flugsamgagna er mikið. Síðustu þrjá mánuði hafa um þrettán hundruð Svisslendingar heimsótt Ísland en þeir voru tvöfalt fleiri á sama tíma í fyrra. Mikilvægi reglulegra flugsamgagna er mikið.
Fjöldi svissneskra túrista hér á landi þrefaldaðist síðasta vetur en þá var í fyrsta skipti boðið upp á beint áætlunarflug þaðan til Íslands allt árið um kring. Flugu vélar easyJet hingað tvær ferðir í viku frá Basel og jafnmargar frá Genf. Forsvarsmenn breska lággjaldaflugfélagsins ákváðu hins vegar að gera hlé á fluginu í lok október sl. og taka fyrst um þráðinn á ný nú í febrúar. Áhrif þessarar pásu eru umtalsverðar því síðustu þrjá mánuði hefur svissneskum ferðamönnum hér á landi fækkað um helming eða um nærri þrettán hundruð manns. Óhætt er að skrifa þessa miklu fækkun á skort á beinu flugi því líklega eru jafn margir Svisslendingar áhugasamir um Íslandsferðir í dag eins og fyrir ári síðan. 

Verðmætur hópur

Engin þjóð fær jafn háa kreditkortareikninga eftir Íslandsferð eins og Svisslendingar en þeir strauja kortin sín fyrir að meðaltali 203 þúsund krónur á meðal á dvöl þeirra hér á landi stendur. Næst á eftir koma Rússar með 170 þúsund og Bandríkjamenn og Norðmenn með rúmlega 150 þúsund samkvæmt úttekt Viðskiptablaðsins. Svisslendingar eru því í sérflokki þegar kemur að notkun kreditkorta en þeir eru þó nokkuð fámennir í hópi ferðamanna hér á landi eða 2,1 prósent af heildinni. Ef litið er til kreditkortaveltunnar þá má segja að íslensk fyrirtæki hafi, síðustu þrjá mánuði, farið á mis við rúmlega 257 milljón króna viðskipti við svissneska túrista. 
Hafa ber í huga að kreditkortavelta segir ekki allt um verðmæti ferðamanna því sumar þjóðir hafa gert upp stóran hluta af ferð sinni áður en komið er til landsins.

Enn einn metmánuðurinn

Það flugu 77.500 erlendir ferðamenn til og frá Íslandi í síðasta mánuði og aldrei hafa þeir verið jafn margir í janúar samkvæmt tölum Ferðamálastofu. Ríflega helmingur, eða 54 prósent, ferðamannanna kemur frá Bretlandi og Bandaríkjunum en aftur á móti fækkar Norðurlandabúum hratt.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …