Samfélagsmiðlar

WOW setur app í loftið

Íslensku flugfélögin hafa verið sein til að tileinka sér apptæknina en brátt geta farþegar WOW sótt sér þess háttar forrit. Breytingar á reglum um handfarangur eru einnig í pípunum.

wow app

Af þeim flugfélögum sem bjóða upp á áætlunarferðir frá Keflavíkurflugvelli, allt árið um kring, eru það aðeins íslensku félögin sem ekki hafa hleypt af stokkunum sérstöku snjallsímaforriti. WOW air mun hins vegar á næstunni bæta úr því og verður þá fyrst íslenskra flugfélaga til að bjóða upp á símaapp. Að sögn Engilberts Hafsteinssonar, markaðsstjóra WOW, mun forritið nýtast við innritun í flug, pantanir á ferðum og þjónustum, breytingar á bókunum og eins til að halda utan um ferðaáætlanir. Engilbert segir þessa tækni vera einfalda og hagkvæma leið til að bæta þjónustu við ört stækkandi farþegahóp WOW air. Aðspurður hvort hann telji að margir muni nýta sér forritið til að panta flug segir Engilbert að fyrst um sinn sé tilgangurinn með þessari viðbót að þjónusta þá sem hafa þegar keypt flug. „En við höfum mikla trú á að bókanir í gegnum appið muni aukast mjög hratt.“

Breytingar á handfarangursreglum

Haustið 2014 hóf WOW air að rukka aukalega fyrir handfarangur sem er þyngri en 5 kíló en að sögn Engilberts verður þessum reglum breytt á næstunni. Takmörkun á þeim farangri sem taka má með sér inn í farþegarýmið muni þá liggja í stærð og fjölda en ekki þyngd eins og í dag. WOW er ekki eina flugfélagið á Keflavíkurflugvelli með strangari handfarangursreglur en gerist og gengur því farþegar Wizz Air verða að borga sérstaklega fyrir töskur sem ekki komast undir sætin fyrir framan þá. Reglur bandaríska lággjaldaflugfélagsins Spirit eru sambærilegar en fyrrum forstjóri félagsins tók nýverið sæti í stjórn WOW air og það er því ekki ólíklegt að íslenska lággjaldaflugfélagið feti í fótspor Wizz Air og Spirit.

Sjálfsinnritun að hefjast

Hingað til hafa farþegar WOW hér á landi og víða annars staðar aðeins getað innritað sig í flug með gamla laginu en á næstu vikum mun flugfélagið bjóða upp á innritun í gegnum sjálfsafgreiðslustöðvar á flestum áfangastöðum og líka á Keflavíkurflugvelli. Á sama tíma mun farþegum WOW einnig standa til boða netinnritun og eins nýtist hið fyrrnefnda símaapp til að skrá sig í flug. Með þessum nýju valkostum mun bið við afgreiðsluborð WOW air í Leifsstöð væntanlega styttast og á sama tíma ætti að draga úr mannfjöldanum í innritunarsal flugstöðvarinnar því WOW stendur undir um það bil einni af hverju sex flugferðum þaðan. Forsvarsmenn Keflavíkurflugvallar hafa lagt áherslu á að fleiri flugrekendur bjóði upp á sjálfsinnritun því það bæti afköstin í flugstöðinni en sárafá flugfélög hafa nýtt sér sjálfsafgreiðslustöðvarnar sem þar eru.
Þess má geta að eitt flugfélag á Keflavíkurflugvelli, Wizz Air, rukkar farþega sína aukalega um 10 evrur (um 1400 kr.) ef þeir innrita sig ekki sjálfir í flug félagsins.

Nýtt efni

Árið 1970 barst Pattie Boyd nafnlaust og dularfullt ástarbréf frá einhverjum sem þráði hana afar heitt. Vandinn var bara sá að Pattie var þegar gift öðrum manni og ekki ófrægum; hún og George Harrison gítarleikari The Beatles höfðu búið saman í sex ár þegar bréfið barst Pattie.  „Ég skrifa þér þessa orðsendingu í þeim megintilgangi …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …