Samfélagsmiðlar

Hætta að rukka fyrir handfarangur

Afkoma flugfélagsins Wizz Air er svo góð að forsvarsmenn þess ætla að hætta að pirra farþegana með því að krefjast þóknunar fyrir hefðbundnar handfarangurstöskur.

wizz budapest

Afkoma flugfélagsins Wizz Air er svo góð að forsvarsmenn þess ætla að hætta að pirra farþegana með því að krefjast þóknunar fyrir hefðbundnar handfarangurstöskur.
Það er reglulega hægt að finna hræódýr fargjöld með Wizz Air frá Keflavíkurflugvelli til Póllands, Litháen, Lettlands, Tékklands og Ungverjalands. Hins vegar mega farþegarnir aðeins taka með sér handfarangur um borð sem kemst undir sætið fyrir framan þá. Fyrir stærri töskur þarf að borga aukalega og nemur gjaldið um 2.200 krónum (18 evrur), aðra leiðina. Forsvarsmenn þessa ungverska lággjaldaflugfélags hafa hins vegar ákveðið að láta af þessari gjaldheimtu og ástæðan er tvíþætt. Í fyrsta lagi þá hefur þetta handfarangursgjald lengi farið í taugarnar á viðskiptavinum flugfélagsins og í öðru lagi þá er hagnaður af reksti Wizz Air mjög mikill þessi misserin og því fannst stjórnendum félagsins réttlætanlegt að hætta gjaldheimtunni frá og með lokum október samkvæmt frétt Bloomberg.

Kostar að innrita sig í flug

En þrátt fyrir að handfarangursþóknunin hverfi úr bókunarvél Wizz Air þá þurfa farþega félagsins áfram að borga fyrir innritaðan farangur og er gjaldið nokkru hærra en gengur og gerist hjá flugfélögunum sem halda uppi áætlunarflugi frá Keflavíkurflugvelli eins og nýleg verðkönnun Túrista leiddi í ljós. Farþegar Wizz sem ekki nýta sér netinnritun þurfa að auki að borga um 1200 kr. (10 evrur) fyrir að innrita sig á hefðbundinn hátt.
Eftir að handfarangursgjaldið hjá Wizz Air heyrir sögunni til í haust þá verður WOW air eina flugfélagið í Flugstöð Leifs Eiríkssonar sem er með þess háttar gjald. Nemur það á bilinu 2 til 4 þúsund krónum, allt eftir lengd flugferðarinnar.

Nýtt efni

Lufthansa-flugsamsteypan tilkynnti í dag að flugferðum til Amman í Jórdaníu, Erbil í Kúrdahéruðum Íraks og Tel Aviv í Ísrael yrði frestað til þriðjudags og ekki yrði flogið til Beirút í Líbanon og Teheran í Íran a.m.k. til fimmtudags vegna stríðsógnarinnar og hernaðaraðgerða í Mið-Austurlöndum. Á flugvellinum í Amman í Jórdaníu - MYND: Unsplash/Cila Photography Reuters-fréttastofan …

Hjá Könglum er rík áhersla lögð á að nýta afurðir úr nærumhverfinu, hvort sem það eru jurtir, afgangar eða aukaafurðir bruggunarferlisins. Sjálfbær hugsun og skynsöm nýting náttúrunnar er auk þess í farabroddi þar sem aldrei er tekið meira en náttúran hefur að gefa, svo hún geti tekið við sér aftur eftir uppskeruna. Heitið Könglar varð …

Árið 2001 starfaði Khaled Hosseini sem heimilislæknir en stundaði bókaskrif í frístundum sínum. Hann vaknaði á hverjum morgni klukkan 4:30 og sat við eldhúsborðið yfir bókaskrifum fyrstu þrjár morgunstundirnar. Síðan fór hann í sturtu, klæddi sig og keyrði á læknastofuna til að meðhöndla sjúklinga sína. En sjálfur segir höfundurinn að allan þann tíma sem hann …

Icelandair tekur í notkun þrjár nýjar Boeing Max þotur fyrir sumarvertíðina og sú fyrsta er komin til landsins en hún er fengin af lager flugvélaframleiðandans í Seattle. Hinar tvær eru splunkunýjar og segir Guðni Sigurðsson, talsmaður flugfélagsins, að þær séu báðar komnar af færibandinu og nú fari fram lokaskoðun á þeim. Von er á þessum …

Íslendingar hafa líklega önnur viðmið um það hvað sé hæfilega margt fólk samankomið á einum stað en þjóðir sem vanar eru meiri mannþröng og umferðarþunga alla daga. Sjálfsagt er það eigingjarnt og sjálfmiðað að ætlast til þess að fá að ganga einsamall í friði og ró niður Almannagjá á Þingvöllum á góðum sumardegi. Þeir dagar …

Frestur til að skila inn tilboðum í 35 prósent hlut Landsbankans í Keahótelin, eina stærstu hótelkeðju landsins, rann út fyrir síðustu jól. Ennþá er söluferlið í gangi samkvæmt svari frá bankanum en engar nýjar upplýsingar er að fá um stöðuna. Hluturinn í Keahótelunum var auglýstur til sölu í lok nóvember í fyrra og þá sagði …

Wizz Air er meðal þeirra flugfélaga í heiminum sem losa minnst af CO2 og hefur fengið alþjóðlegar viðurkenningar fyrir viðleitni til sjálfbærni. Þessi árangur skýrist fyrst og fremst af því að ungverska félagið er með nýjan flugflota í þjónustu sinni, aðallega Airbus A321neo sem flestar eru innan við fimm ára gamlar. Þá hjálpa góð sætanýting …

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …