Samfélagsmiðlar

Flugvirkjar komnir í verkfall

Í morgun hófst ótímabundin vinnustöðvun flugvirkja Icelandair og félagið hefur þegar aflýst ferðum í dag og seinkað brottförum dagsins.

icelandair 757 a

Samningafundir milli forsvarsmanna Icelandair og Flugvirkjafélag Íslands skiluðu ekki árangri og því hófst verkfall flugvirkja Icelandair í morgun. Það er því ljóst að veruleg röskun verður á áætlun Icelandair í dag og á morgun samkvæmt þeim upplýsingum sem finna má á heimasíðu félagsins. Þannig hafa áætlunarferðir til Ósló, Bergen, Zurich og Manchester verði felldar niður og seinkun verði á fjöldamörgu af ferðum dagsins.

Farþegar eiga rétt á endurgreiðslu á flugmiðum eða að flugfélagið komið þeim á leiðarenda með öðrum leiðum samkvæmt þeim reglum sem gilda um aflýsingar á flugi og finna má á heimasíðu Samgöngustofu. Þar segir jafnframt að farþegar eigi ekki á skaðabótum ef verkfall er ástæða þess að flug er fellt niður.

Nú er vika í aðfangadag og af umræðum í Facebook hópum Íslendinga, sem búsettir eru erlendis, að dæma þá mun verkfallið hafa áhrif á jólaferðir margra til Íslands enda margir íslenskir útlendingar á leiðinni til landsins þessa dagana. Og á sama tíma eiga vafalítið margir hér á landi pantað far til ættingja út í heimi.

Verkfall flugvirkja gæti líka haft töluverð áhrif á ferðaþjónustuna enda er Ísland orðið vinsæll áfangastaður í kringum jól og áramót. Í tilkynningu sem Samtök ferðþjónstunnar sendu frá sér fyrir helgi segir að gera megi ráð fyrir því að vinnustöðvunin muni daglega raska ferðum 10 þúsund flugfarþega og þetta er ekki í fyrsta skipti sem þessi staða kemur upp. „Frá því árið 2009 hefur Flugvirkjafélag Íslands boðað til verkfalls á u.þ.b. eins og hálfs árs fresti með tilheyrandi óvissu og höggi fyrir ferðaþjónustuna á Íslandi. Það segir sig sjálft    slíkt  vinnumarkaðslíkan  gengur  ekki  upp  og  er  fullreynt.  Tryggja  verður stöðugt  rekstrarumhverfi  greinarinnar  til  framtíðar. Það  er  umhugsunarefni  hvernig fámennir hópar í kjarabaráttu geta ítrekað komið ferðaþjónustunni í uppnám,“ segir í tilkyningu frá Samtökum ferðaþjónustunnar.

Þar er jafnframt bent á að stöðvun flugs þess flugfélags sem flýgur með 10 þúsund ferðamenn á dag, og hefur mesta markaðshlutdeild, hafi mikil neikvæð áhrif á hagkerfið í heild sinni. „Á hverjum degi sem verkfall stendur yfir er fjárhagslegt tjón fyrir þjóðarbúið því gífurlegt. Samtök ferðaþjónustunnar hvetja samningsaðila til að leita allra leiða til að ná sáttum í  deilunni  sem  fyrst  og  eyða  þannig  óvissu  fyrir  ferðaþjónustuna  og  landsmenn  alla. Ábyrgð samningsaðila er mikil, enda er flug aðal samgöngumáti ferðamanna til og frá landinu.“

Nýtt efni

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …