Samfélagsmiðlar

Miklar sveiflur í fjölgun ferðamanna á milli mánaða

Síðasta ár byrjaði með mikilli aukningu í komum erlendra ferðamanna en í vöxturinn í desember var sá minnsti sem mælst hefur í sex ár.

Erlendum ferðamönnum fjölgaði um nærri fjórðung í fyrra og voru þeir samtals 2,2 milljónir. Er þá litið til talningar Ferðamálastofu á öllum þeim útlendingum sem fara í gegnum vopnaeftirlitið í Flugstöð Leifs Eiríkssonar. Bandaríkjamenn voru langflestir í þessum hópi því fjórði hver ferðamaður sem heimsækir Ísland kemur þaðan og rekja má nærri helming af fjölgun ferðafólks hér á landi í fyrra til íbúa Norður-Ameríku.

Viðbótin í ferðamannastraumnum á nýliðnu ári var þó mjög ójöfn eins og sjá má á myndinni hér fyrir neðan. Í janúar fjölgaði ferðafólkinu um þrjá fórðu en minnst var aukningin í desember að innan við 9 af hundraði. Leita þarf aftur til nóvember 2011 til að finna hlutfallslega jafn litla aukningu. Þess ber að geta að í vöxturinn í lok ársins 2016 var mjög mikill líkt og fyrstu mánuði 2017 en ef spá Isavia fyrir árið 2018 gengur eftir þá mun ferðafólki hér á landi fjölga um fimmtung í janúar og febrúar.

Sem fyrr segir þá fer talning Ferðamálastofu fram við öryggishliðin í Leifsstöð og þar með eru útlendingar búsettir á Íslandi og svokallaðir sjálftengifarþegar taldir sem erlendir ferðamenn. Túristi benti á það í byrjun árs að þetta gæti valdið verulegri skekkju í þessari talningu sem verið hefur mest notaði mælikvarðinn á umsvif ferðaþjónustunnar. Í kjölfarið gerði Isavia kannanir sem sýndu að skekkja í talningunni var um 14% í júlí og 8% í nóvember. Ef þessi hlutföll eru yfirfærð á allt árið þá má gera ráð fyrir að erlendur ferðamennirnir hafi verið rétt um tvær milljónir í fyrra.

Nýtt efni

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …