Samfélagsmiðlar

Fjórðungi fleiri skemmtiferðaskip í sumar

Um 147 þúsund farþegar verða í þeim skipum sem leggjast að bryggju í Reykjavík og Akranesi næstu mánuði.

faxafloahafnir Filippus Johannsson Rotterdam

Sumarvertíð skemmtiferðaskipa hjá Faxaflóahöfnum hófst í fyrra um miðjan maí en í ár er von á fyrsta skipinu nú á föstudag. Það fleyið Magellan sem mun hafa sólarhrings viðdvöl við Skarfabakka og um borð verða 1.452 farþegar. Bíða þarf í tvo mánuði þar til næsta skipakoma er á dagskrá og svo koma skipin eitt af öðru fram í október. Alls verða komurnar hjá Faxaflóahöfnum 168 á þessu tímabili og þar af 16 á Akranesi en þangað hélt aðeins eitt skemmtiferðaskip í fyrra. Samtals fjölgar skipakomunum um 33 í ár eða um fjórðung.

Reiknað er með ríflega 146 þúsund farþegar nýti sér skipaferðirnar til Reykjavíkur í sumar en 768 halda til Akraness samkvæmt því sem kemur fram á heimasíðu Faxaflóahafna. Allt í allt eru þetta um 19 þúsund fleiri farþegar en síðastliðið sumar og lætur nærri að þriðji hver komi frá Þýskalandi. Bandaríkjamenn eru næst fjölmennastir og svo eru það Bretar. Þessar þjóðir eru líka fjölmennastar í hópi þeirra ferðamanna sem kom til landsins í flugi nema þar eru Bandaríkjamennirnir flestir. Til samanburðar má geta að farþegaspá Isavia gerir ráð fyrir um 2,5 milljónum erlendra ferðamanna í flugi til Keflavíkurflugvallar í ár.

Stærsta skip sem komið hefur til Reykjavíkur

Þrívegis í sumar mun MSC Meraviglia koma til hafnar í Reykjavík en þetta er langstærsta skemmtiferðaskip sem komið hefur til Reykjavíkur í tonnum talið. Skipið er var tekið í notkun í fyrra og er 171.598 brútt­ót­onn og 333 metr­ar að lengd. Um borð er rými fyrir rúmlega 4.500 farþega og um fimmtán hundruð manna áhöfn. Ká­et­ur og svít­ur farþeg­anna eru á fimmtán hæðum.

Hugað að losuninni

Síðastliðið sumar var töluverð umræða um mengun frá þeim skemmtiferðaskipum sem liggja við bryggjur hér á landi. Og á vef Faxaflóahafna er að finna ítarlegar upplýsingar um hvernig fyrirtækið stendur að umhverfismálum í kringum komur skemmtiferðaskipa og starfsemi sína almennt. Til að mynda kolefnisjafna Faxaflóahafnir losunina frá skipunum með því að planta skógi í landi Klafastaða í Hvalfjarðarsveit í samstarfi við Skógræktina. Faxaflóahafnir eru jafnframt eitt 130 fyrirtækja á Íslandi sem hafa skuldbundið sig til að draga úr losun gróðurhúsalofttegunda í tengslum við Parísarsamkomulagið.

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …