Samfélagsmiðlar

Ferðafólki farið að fækka

Í apríl fóru 4% færri erlendir farþegar frá Keflavíkurflugvelli en á sama tíma í fyrra. Þetta er í fyrsta skipti í síðan árið 2010 að ferðamönnum fækkar á milli ára.

Ferðamenn í röðum við Seljalandsfoss.

Allt frá árinu 2011 hefur ferðafólki hér á landi fjölgað verulega á milli tímabila en í mars síðastliðnum snarstöðvaðist sú þróun þegar vöxturinn mældist sáralítill. Í nýliðnum apríl fækkaði svo erlendu farþegunum sem innrituðu sig í flug frá Keflavíkurflugvelli um fjóra af hundraði samkvæmt talningu Ferðamálastofu. Í heildina flugu 147.551 útlendingar frá landinu í apríl eða sex þúsund færri en í fyrra. Þar sem fólk er talið á leið frá landinu þá valda páskarnir ekki skekkju í apríltölunum að þessu sinni.

Þetta í fyrsta skipti síðan í september 2010 að það er neikvæður vöxtur á milli ára í þessari mánaðarlegu talningu og er þróunin ekki í takt við spár fyrir árið.  Hins vegar hafa forsvarsmenn Icelandair gefið út, nú síðast í byrjun maí, að eftirspurn meðal erlendra ferðamanna á leið til Íslands hafi dregist saman. Niðurstöður talningar Ferðamálastofu í dag eru í takt við þá þróun sem stjórnendur Icelandair hafa fundið.

Eins og sjá má á töflunni þá nær samdrátturinn til flestra þjóða í hópi ferðamanna á Íslandi. Áfram er þó verulega fjölgun í hópi Pólverja en eins og áður hefur verið rakið eru vísbendingar um að þar séu aðallega á ferðinni Pólverjar búsettir á Íslandi.

Allar líkur eru á að samdrátturinn í fjölda ferðamanna hafa verið nokkru meiri en 4% því erlendir ríkisborgarar sem búa á Íslandi eru taldir sem ferðamenn þegar þeir fljúga til og frá landinu. Einnig þeir farþegar sem skipta um flugfélag á Keflavíkurflugvelli á leið sinni milli Evrópu og N-Ameríku en hlutfall þess hóps mældist 11% í júlí í fyrra en 3% í nóvember.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …