Samfélagsmiðlar

Hlutafé í WOW aukið um helming

Hlutafé í WOW air hefur verið aukið um nærri 55 milljón hluta. Ekki er um að ræða nýtt fé í rekstur félagsins.

wow skuli airbus

Skúli Mogensen forstjóri og eigandi WOW air.

Á föstudag voru uppfærðar upplýsingar um hlutafé í WOW air hjá fyrirtækjaskrá. Samkvæmt henni var hlutafé félagsins aukið úr 107 milljónum í 162 milljónir hluta. Hlutfallslega nemur viðbótin nærri helmingi. Í svari frá WOW air, við fyrirspurn Túrista um þessi viðskipti, segir að Skúli Mogensen, eigandi og forstjóri WOW air, hafi lagt eignarhlut sinn í Cargo Express ehf. inn í WOW air á öðrum ársfjórðungi ársins. Hann hafi auk þess breytt kröfum sínum á hendur WOW air í eigið fé. Samtals mun verðmæti þessara breytinga nema yfir tveimur milljörðum króna.

Líkt og fram kom í tilkynningu sem WOW air sendi frá sér föstudaginn 13. júlí þá nam tapið af rekstri flugfélagsins nærri 2,4 milljörðum króna í fyrra. Umræðan um fjárhagslegan styrk félagsins hefur verið töluverð í framhaldinu en eiginfjárhlutfall þess var 10,9 prósent í ársbyrjun. Það þykir ekki hátt og til samanburðar var hlutfallið 42 prósent hjá Icelandair í ársbyrjun.

Af því gefnu að skuldir WOW air hafi ekki hækkað í ár má gera ráð fyrir að eiginfjárhlutfallið hafi hækkað við fyrrnefndar breytingar á skuldum við Skúla í eigið fé. Rekstur flugfélaga hefur hins vegar þyngst í ár eins og sést til að mynda á versnandi afkomu Icelandair. Tap þess félags á fyrri helmingi þessa árs er þrefalt hærra en á sama tíma í fyrra. Um mitt þetta ár var eiginfjárhlutfall Icelandair komið niður í 32 prósent og ekki ólíklegt að þróunin hafi verið álíka hjá helsti samkeppnisaðilanum hér á landi.

Nýtt efni

Margir sem eru að basla í ferðaþjónustu fjarri höfuðborgarsvæðinu horfa öfundaraugum til Suðurlands, sem nýtur nálægðar við Keflavíkurflugvöll og Reykjavík - og státar af áfangastöðum sem ferðamenn sækjast eftir að heimsækja og hafa verið mjög vel kynntir síðustu áratugi.   Það er stöðugur straumur ferðamanna um Suðurland, meðfram „gullströndinni,“ sem hótelhaldarinn fyrir austan nefndi svo - …

Löngu áður en hið svokallaða „Bulletproof“ kaffi leit dagsins ljós settu Tíbetar smjörklípu út í morgunteið sitt til að byrja daginn á rjúkandi og næringarríkan hátt. Í köldu háfjallalofti Himalaja-fjallanna hefur þessi salti, rjómakenndi og hitaeiningaríki drykkur orðið að daglegri hefð sem er ómissandi í matarmenningu þjóðarinnar.Á máli heimamanna nefnist drykkurinn „po cha,“ sem einfaldlega …

Í nærri fimmtán hafa Icelandair og bandaríska flugfélagið Jetblue átt í samstarfi sem gerir viðskiptavinum þeirra kleift að kaupa tengiflug með hinu félaginu á einum miða og innrita farangur alla leið. Þannig getur farþegi sem ætlar héðan til Orlando í sumar keypt farið alla leið hjá Icelandair þó flogið sé með Jetblue seinni legginn, frá …

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …