Samfélagsmiðlar

American Airlines tekur upp þráðinn næsta sumar

Stærsta flugfélag í heimi hóf að fljúga til Íslands í sumar og mun snúa hingað á ný á næsta ári. Ekki er ljóst hvort íslensku félögin muni veita því ameríska samkeppni á ný.

Dallas í Texas er ein af þeim borgum sem bættust við leiðakerfi Keflavíkurflugvallar í sumar og óhætt er að segja að samkeppnin á þessari nýju flugleið sé mikil. Íslensku flugfélögin bjóða nefnilega bæði upp á ferðir til borgarinnar og það gerir American Airlines líka. Það síðastnefnda bættist í hópinn eftir að forráðamenn Icelandair og WOW höfðu tilkynnt um nýtt flug til Dallas. Borgin er höfuðvígi American Airlines og var almennt litið á viðbrögð bandaríska flugfélagsins sem skilaboð til íslensku félaganna að þau skildu ekki gera sig breið í Texas.

Forsvarsfólk American Airlines hefur þó gert lítið úr þessum vangaveltum og sagt að flugið til Íslands hafi ekkert með komu íslensku félaganna til Dallas að gera. Hvað sem því líður þá er ljóst að fyrsta vertíð American Airlines á Íslandi hefur gengið vel. „Við erum mjög ánægð með frammistöðu þessarar flugleiðar og munum þess vegna halda áfram næsta sumar,“ segir Martha Thomas, upplýsingafulltrúi American Airlines. Hún gerir ráð fyrir að fyrirkomulagið verði álíka og nú í sumar, það er daglegar brottfarir og sú fyrsta farin í byrjun júní og sú síðasta í lok október.

Hjá Icelandair er hægt að bóka beint flug til Dallas í allan vetur og líka næsta sumar. Guðjón Arngrímsson, talsmaður félagsins, segir að flugið þangað hafi farið ágætlega af stað. „Sérstaklega í ljósi þess hversu mikil samkeppni hefur verið til staðar. Það bendir til þess að sá áhugi og kaupgeta sem við vonuðumst eftir að væri til staðar í Texas á Íslandsferðum og tengiflugi okkar til Evrópu sé raunveruleg og það lofar góðu.“

Aðspurð um framhaldið í Dallas þá segir Svanhvít Friðriksdóttir hjá WOW air að þotur félagsins muni fljúga til þangað fram til 26. október en vor- og sumaráætlun félagsins fyrir næsta ár liggi ekki fyrir. Það er því ekki ljóst hvort brottfarirnar héðan til Dallas verði að jafnaði 2 á dag næsta sumar en svo margar hafa þær verið síðustu vikur.

Samkvæmt tölum frá flugvellinum í Dallas þá flutti Icelandair samtals 4.479 farþega til og frá borginni í júní en hjá WOW air nam fjöldinn 6.649. WOW notar breiðþotur í ferðir sínar sem rúma 345 farþegar á meðan Icelandair styðst við 183 sæta Boeing þotur. Miðað við talningu Túrista á fjölda ferða þá hefur nýtingin hjá WOW air, í Dallasfluginu, verið 86,8 prósent í júní en 76,5 prósent hjá Icelandair. Tölur fyrir júlí liggja ekki fyrir.

Þess má geta að upplýsingar um farþegafjölda á einstökum flugleiðum eru ekki fáanlegar hjá Isavia. Túristi hefur kært þann upplýsingaskort og hefur úrskurðanefnd upplýsingamála veitt Isavia frest til 17. september til að færa rök fyrir ákvörðun sinni.

Nýtt efni

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …

Farþegar á leið til New York frá Róm, París, Ósló, London, Berlín eða Aþenu geta flogið beint með norska lágfargjaldaflugfélaginu Norse Atlantic. Í mörgum tilfellum er félagið með ódýrustu sætin á þessum leiðum og keppir því við íslensku flugfélögin um þá farþega sem vilja komast á milli fyrir sem minnst og setja það ekki fyrir …

„Tilgangurinn er að sýna hvað höfuðborgarsvæðið hefur að bjóða í ferðaþjónustu og byggja upp þekkingu meðal þeirra sem í henni starfa," sagði Inga Hlín Pálsdóttir, framkvæmdastjóri Markaðsstofu höfuðborgarsvæðisins, þegar FF7 hitt hana skömmu eftir að sýningin HITTUMST var opnuð í Hafnarhúsinu í dag. Nokkur hópur var þegar kominn að skoða það sem í boði er …

Hilton-hótelkeðjan hefur gert samning um byggingu og rekstur tveggja hótela hér á landi í samstarfi við Bohemian Hotels ehf. Stefnt er að því að opna það fyrra við Hafnarstræti á Akureyri næsta sumar en þar verða 70 herbergi og mun hótelið bera heitið Skáld Hótel Akureyri. Seinna hótelið opnar við Bríetartún, við hlið Frímúrarahallarinnar í …

Flugfélagið Play hefur hafið miðasölu á flugi til Cardiff í Wales og er þetta gert vegna mikils áhuga á leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu gegn Wales í Þjóðadeildinni sem fara fram næstkomandi haust.  Þetta kemur fram í tilkynningu. Íslenska liðið mætir liði Wales á Laugardalsvelli 11. október en liðin mætast aftur á heimavelli Wales í Cardiff …

Í þeirri viðleitni að hemja troðningstúrisma hafa borgaryfirvöld í Amsterdam ákveðið að leyfa ekki byggingu fleiri hótela í miðborginni. Þrátt fyrir að kröfur hafi verið hertar í borginni gagnvart nýbyggingum hótela þá eru yfir 20 hótel nú á teikniborðinu, segir NL Times. Takmörkunin nær auðvitað ekki til þeirra hótela sem þegar hafa verið samþykkt. Túristar …

Como-vatn á Langbarðalandi dregur til sín um 1,4 milljónir ferðamanna á ári - og í glæsihúsum við vatnið hefur margt frægt og ríkt fólk athvarf. Meðal þeirra sem eiga hús þarna eru George Clooney, Donnatella Versace og Richard Branson. Kannski er það ekki síst efnaða fólkið sem orðið er þreytt á átroðningi - að venjulegir …