Samfélagsmiðlar

WOW segir slæma stöðu skrifast á utanaðkomandi þætti

Í tilkynningu sem birt var í dag á heimasíðu WOW air segir að staða félagsins sé slæm og nokkrar ólíkar ástæður er nefndar.

Afkoma WOW air á síðasta ársfjórðungi er ekki í takt við áætlanir og ástæðurnar fyrir því eru helst fjórar samkvæmt því sem fram kemur í nýrri tilkynningu sem birt var á fjárfestasíðu WOW air í dag. Þar segir að í fyrsta lagi hafi neikvæð umræða um fjárhagsstöðu flugfélagsins, í tengslum við skuldabréfaútboðið í haust, haft slæm áhrif á sölu og stöðu fyrirtækisins gangvart lánadrottnum. Í öðru lagi megi kenna gjaldþroti Primera air í október um áframhaldandi neikvætt andrúmsloft sem hafi haft það í för með sér að ekkert varð úr samningi sem WOW hafði gert um sölu og endurleigu á flugvélum. Þar með varð fjárhagsstaðan enn erfiðari en ella.

Í þriðja lagi hafa hinar neikvæðu ytri breytingar haft þau áhrif að kröfuhafar, birgjar og yfirvöld hafi fylgst mjög náið með rekstrinum og greiðsluskilmálar verið hertir sem hafi haft slæm áhrif á lausafé félagsins. Að lokum segir að WOW hafi verið að glíma við síhækkandi olíuverð allt frá því að útboðinu lauk um miðjan september.

Þessir fjórir þættir eru dregnir fram sem helsta ástæða þess að stjórnendur WOW air reyni nú að afla félaginu aukins fjár og hafi nokkrir aðilar sýnt áhuga. Þar á meðal Icelandair samkvæmt því segir í tilkynningunni.

Í tilkynningunni segir hins vegar ekkert um að stefna WOW air í innkaupum á eldsneyti og hraður vöxtur kunni jafnframt að hafa leikið reksturinn grátt. Einnig hefur verið bent á að forsvarsmönnum WOW hefði líklega gengið betur að afla félaginu fjár hefði verið ráðist í það verkefni fyrr. Núna séu aðstæður einfaldlega ekki eins hagstæðar líkt og rakið er í tilkynningu WOW.

Nýtt efni
Arnar Guðmundsson, Íslandsstofu

Íslandsstofa vinnur að því að markaðssetja Ísland sem ferðamannaland, kemur íslenskum fyrirtækjum á framfæri á erlendri grundu og liðkar til eftir bestu getu fyrir erlendri fjárfestingu á fimm sviðum atvinnulífs: orku og grænum lausnum, sjávarútvegi og matvælaframleiðslu, hugviti og tækni, listum og skapandi greinum - og loks ferðaþjónustu. Allt byggist þetta á útflutningsstefnu landsins, sem …

Það voru 27.293 starfandi í einkennandi greinum ferðaþjónustu hér á landi í mars 2024 sem er aukning um 2 prósent frá sama tíma í fyrra en 2 prósent færri í samanburði við mars 2018. Það ár voru ferðamenn hér flestir en gert er ráð fyrir álíka ferðamannastraumi í ár. Vægi starfsfólks með íslenskan bakgrunn er …

Þýski bílaframleiðandinn Volkswagen hefur slitið viðræðum við franska Renault um að þróa og smíða saman nýja gerð af rafknúnum smábíl á viðráðanlegu verði, sem keppt gæti við ódýrustu kínversku bílana. Hugmyndin var sú að bíllinn yrðu byggður á grunni Twingo-smábílsins frá Renault. Renault hyggst nú upp á eigin spýtur þróa Twingo áfram sem rafbíl og …

„Pittsburgh flugið fer vel af stað og er ánægjulegt að sjá að farþegar frá 25 Evrópulöndum hafa bókað flug með okkur til Pittsburgh um Ísland og þaðan hafa farþegar bókað flug til 30 áfangastaða Evrópumegin," sagði Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, í tilefni af fyrstu áætlunarferð flugfélagsins til bandarísku borgarinnar á fimmtudaginn. Forstjórinn lagði um …

Undirbúningur er á lokastigi um að koma á fót ævintýramiðstöð á Suðurlandi, þar sem gistiaðstaða og þjónusta verður tengd þjónustu, gönguferðum og útivist ævintýragjarnra ferðamanna. Ferðafólk, statt við Skógafoss, í ævintýraleit á Suðurlandi - MYND: ÓJ „Það koma stundum mjög athyglisverð verkefni, eins og þegar reynslumikill aðili úr ævintýraferðaþjónustu, sem hefur verið í slíkum rekstri …

Það er auðvitað eðlilegt að Barselóna, höfuðborg Katalóníu, dragi til sín mikinn fjölda ferðafólks. Borgin er fögur, sögurík og spennandi - en líka dálítið þreytt orðin á öllum þessum vinsældum, hömlulausum gestaganginum. Á síðasta ári gistu yfir 12 milljónir manna borginni, um sjö prósentum færri en 2019. Við bætast síðan allir þeir sem koma í …

Argentíski víniðnaðurinn hefur átt erfitt uppdráttar síðustu ár vegna óðaverðbólgu, óstöðugs gengis og minnkandi útflutnings. Það virðist þó heldur vera að lyftast brúnin á vínframleiðendum og virðast þeir helst þakka það harkalegri aðhaldsstefnu öfgakennda frjálshyggjumannsins Javier Milei, sem tók við forsetaembættinu í Argentínu í desember. Það tók strax að hægja á verðbólgu á fyrstu mánuðum …

Árið 2023 var 4.240 bókum bætt á lista yfir bannaðar bækur í Bandaríkjunum. Aldrei fyrr hafa jafn margar bækur verið bannaðar á einu ári. En á síðustu árum hefur þeim bókum sem settar eru á þennan bannlista fjölgað ár frá ári. Afleiðingin er sú að aðgengi að bókunum er takmarkað og þær eru fjarlægðar af …