Samfélagsmiðlar

Farþegum fækkar um tíund

Áframhaldandi samdráttur á flugvöllum landsins en hlutfallslega minnstur á Akureyri sem skrifast að nokkru leyti á nýtt Bretlandsflug.

Nú í desember hefur breska ferðaskrifstofan Super Break boðið upp á Íslandsflug frá Bretlandi sem mun þá hafa jákvæð áhrif á farþegatölur fyrir norðan þó þar sem ekki um að ræða farþega í innanlandsflugi.

Rétt um 56 þúsund farþegar flugu til og frá innanlandsflugvöllum landsins í nóvember. Þetta er ríflega sex þúsund færri farþegar en á sama tíma í fyrra og nemur samdrátturinn 10,3 prósentum samkvæmt nýjum tölum Isavia. Upplýsingagjöf Isavia takmarkast við þrjá stærstu innanlandsflugvellina og þeir minni eru settir í einn hóp. Og þar er samdrátturinn hlutfallslega mestur eða um 18 prósent eins og sjá má á töflunni hér fyrir neðan.

Líkt og Túristi hefur áður greint frá þá hefur farþegum á innanlandsflugvöllunum fækkað umtalsvert í ár eða um fimm af hundraði nú þegar aðeins desember er ótalinn. Það jafngildir því að á hverjum degi hafi um 110 færri farþegar flogið innanlands í ár í samanburði við síðasta ár. Hafa ber í huga að í tölum Isavia eru allir farþegar sem fara um innanlandsflugvellina taldir. Líka þeir sem nýttu sér alþjóðaflug, einkaflug og eins farþegar í útsýnisflugi.

Farþegar sem fljúga beint milli Akureyrar og Keflavíkurflugvallar með Air Iceland Connect eru líka inn í tölunum en fyrir norðan fækkaði farþegum hlutfallslega minnst í nóvember.

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …