Samfélagsmiðlar

„Íslenskir flugrisar berjast fyrir lífi sínu“

Óróinn á íslenska flugmarkaðinum er tilefni þess að forstjóri SAS fer yfir stöðuna í evrópskum og amerískum fluggeira. Hann telur fleiri gjaldþrot óumflýjanleg.

Rickard Gustafsson, forstjóri SAS.

„Íslenskir flugrisar berjast fyrir lífi sínu: Forstjóri SAS spáir fleiri gjaldþrotum í fluggeiranum.“ Þannig hljómar fyrirsögn danska viðskiptablaðsins Børsen á viðtali við Rickard Gustafsson, forstjóra SAS, sem birtist á föstudag. Þrátt fyrir dramatíska fyrirsögn þá ræðir Gustafsson aldrei stöðu íslensku flugfélaganna beint en segir það nauðsynlegt að flugfélögum í Evrópu fækki og þau sem eftir standa verði sterkari. Ástæðan fyrir þessu kalda mati sænska fortjórans er offramboð á flugsætum, lág fargjöld og hátt eldsneytisverð.

Þó rekstur SAS hafi lengi verið í járnum þá hefur félagið náð vopnum sínum á ný og stefnir í metafkomu í ár. Þá verða sex ár liðin frá því að Gustafsson þurfti að leita hálfgerða nauðarsamninga við starfsfólk félagsins til að halda því á lofti.

Á það er beint í Børsen að í Norður-Ameríku standi fimm stærstu flugfélögin undir 86 prósent af framboðinu á meðan fimm stærstu flugfélögin í Evrópu séu með um 2 af hverjum þremur flugsætum innan álfunnar. Þetta vill Gustafsson meina að hafi haft þau áhrif að bandarísk flugfélög hafi bolmagn til að fjárfesta meira en þau evrópsku og ráði betur við ókyrrðina sem nú ríkir víða. „Við erum ekki komin á þann stað ennþá í Evrópu en við erum á leiðinni þangað. Stærsti munurinn á álfunum tveimur er að samþjöppunin í Evrópu hefur að mestu leyti komið til vegna gjaldþrota en ekki sameininga.“

 

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …