Samfélagsmiðlar

Nýttu sumarið til að bæta við hlutum í Icelandair

Bandaríski fjárfestingasjóðurinn PAR Capital hefur styrkt stöðu sína sem stærsti hluthafinn í Icelandair samsteypunni.

Hluthafar Icelandair Group samþykktu í lok síðasta árs að að auka hlutafé félagins töluvert og fjórum mánuðum síðar var tilkynnt að kaupandinn að þessu nýja hlutafé væri bandaríski fjárfestingasjóðurinn PAR Capital Management. Þar með var sjóðurinn kominn með 11,5 prósent hlut í Icelandair samsteypunni og nam kaupverðið um 5,6 milljörðum króna. Í maí bætti PAR Capital við fleiri hlutum og aftur nú í júní og júlí. Í lok ágúst var hlutur PAR Capital því kominn upp í 13,71 prósent en næst stærsti hluthafinn er Lífeyrissjóður verslunarmanna með 12 prósent. Vegna þess að PAR Capital hefur ekki farið yfir 15 prósenta mörkin þá hafa forsvarsmenn sjóðsins ekki þurft að tilkynna um viðskiptin.

Kaupgengi hlutabréfanna sem PAR Capital keypti í apríl sl. var 9,03. Ekki liggur fyrir á hvaða gengi sjóðurinn keypti á í júní og júlí en gengið þessa tvo mánuði var á bilinu 9 til 11. Í dag er það hins vegar komið niður í 7,13 og því ljóst að virði fjárfestingar PAR Capital í Icelandair hefur rýrnað verulega. Túristi hefur árangurslaust leitað viðbragða hjá PAR Capital við þeirri staðreynd og óskað eftir svörum við fleiri spurningum er varðar stöðu Icelandair. Enn þá hafa engin svör borist.

Líkt og Túristi fjallaði um í síðustu viku þá á PAR Capital hlut í fleiri flugfélögum og stjórnendur sjóðsins gerðu tilraun til að umbylta efstu lögum United Airlines fyrir aðalfund flugfélagsins árið 2016. Þessi valdabarátta varð kveikjan að mótmælum flugmanna United fyrir utan höfuðstöðvar PAR Capital í Boston.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …