Samfélagsmiðlar

Þýskur auðmaður orðinn stærsti hluthafi Lufthansa

Gengið hlutabréfa í stærstu flugfélagasamsteypu Evrópu hefur fallið hratt síðustu vikur og nú hefur þýskur milljarðamæringur eignast tíu prósent hlut í félaginu. Til samanburðar er stærsti einstaklingur í hlutahafahópi Icelandair með 2,15 prósent.

Heinz Hermann Thiele, sjötti ríkasti Þjóðverjinn er nú orðinn stærsti hluthafinn í Lufthansa.

Lufthansa Group rekur ekki aðeins samnefnt þýskt flugfélag heldur líka Eurowings, SWISS, Austrian, Brussels airlines og nokkur minni félög. Engin önnur flugfélagasamsteypa í Evrópu er eins umsvifamikil.  Gengi hlutabréfa í Lufthansa Group, eins og í öðrum flugfélögum, hefur þó fallið hratt síðustu vikur í takt við að flugsamgöngur hafa nærri því lagst af tímabundið.

Þýski milljarðamæringurinn Heinz Hermann Thiele sér aftur á móti tækifæri í þessari verðlækkun og nú í mars hefur hann í nokkrum skrefum keypt samtals tíu prósent hlut í Lufthansa samkvæmt frétt Checkin.dk. Þar með er Thiele orðin stærsti hluthafinn í þýsku samsteypunni en hann hefur efnast gríðarlega í gegnum fyrirtæki sitt Knorr-Bremse sem framleiðir meðal annars bremsubúnað fyrir járnbrautalestar. Thiele er lýst sem mjög virkum fjárfesti sem hiki ekki við að láta skoðanir sínar í ljós.

Virði þessa tíu prósent hlutar Thiele í Lufthansa er í dag um 73 milljarðar króna en til samanburðar þá er heildarvirði Icelandair Group rétt um tuttugu milljarðar í dag. Í hlutahafahópi íslenska félagsins eru stærstu eigendurnir aftur á móti mismunandi sjóðir. Sá einstaklingur sem á flest bréf í Icelandair samteypunni er Högni Pétur Sigurðsson. Í eigin nafni og í gegnum eignarhaldsfélagið Naut­ica fer hann með 2,15 prósent hlut í félaginu.

Þess ber að geta að persónulegur hlutur Högna Péturs er ekki merktur honum á lista Icelandair Group yfir tuttugu stærstu hlutahafa félagsins. Í staðinn stendur aðeins „Einstaklingur“ við eign upp á 70 milljónir hluta en áður hefur komið fram að þar fari fyrrnefndur fjárfestir. Þessi hlutur hefur stækkað um fjórðung frá því í byrjun vetrar.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.

Nýtt efni

„Aðkoma mín að ferðaþjónustunni hefur verið á ýmsum sviðum og ég hef fengið að starfa í greininni í meira en þrjá áratugi, þar af meira en aldarfjórðung í eigin rekstri. Á þessum árum hefur greinin okkar vaxið úr því að vera næstum því tómstundagaman fyrir áhugasama í það að vera stærsta útflutningsgrein þjóðarinnar með öllum …

Veitingahúsarekstur á Íslandi getur verið töluverður barningur: Vaktafyrirkomulag er kostnaðarsamt og launin vega mjög þungt í rekstri, verð á hráefni er hátt og opinber gjöld ekki síður, einkum á áfengi. Veitingamenn bíða eins og aðrir að gengið verði frá kjarasamningum og það verði hægt að gera einhverjar áætlanir fram í tímann.  Þegar launin sem greiða …

Kauphöllin

Hlutabréfavísatalan Stoxx Europe 600 náði sína hæsta gilda á föstudaginn og hefur þá hækkað um nærri 70 prósent frá því mars 2020 þegar vísitala fór lægst í upphafi heimsfaraldursins. Vísitala Bloomberg sem fylgist með gengi evrópskra flugfélaga hefur á sama tíma hækkað um 23 prósent. Af stóru evrópsku flugfélögunum er Ryanair það eina þar sem …

Tónlistarmaðurinn hefur á þessum árum lagt inn 689 lög í eigin nafni. En þrátt fyrir afar litlar vinsældir hefur maðurinn fengið útborgaðar um það bil sem svarar 90 milljónum íslenskra króna frá streymisveitunum vegna þess hve oft lögin hafa verið spiluð. Til að fá útborgað um eitt hundrað krónur frá tónlistarstreymisveitu þarf lag að vera …

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …