Samfélagsmiðlar

Keflavíkurflugvöllur verði miðstöð fyrir Grænlandsferðir

Stjórnendur Icelandair samteypunnar sjá tækifæri í að auka Grænlandsflug félagsins en þó ekki frá Reykjavíkurflugvelli.

airicelandconnect

Stjórnendur Icelandair sjá tækifæri í að flytja Grænlandsflugið úr Vatnmýrinni og út á Keflavíkurflugvöll.

Allar áætlunarferðir Air Iceland Connect til Grænlands eru í dag farnar frá Reykjavíkurflugvelli. Það helgast af því að miðstöð innanlandsflugsins er í Vatnsmýrinni enda nýtir félagið sömu flugvélar og mannskap í ferðirnar innanlands og til Grænlands líkt og Árni Gunnarsson, þáverandi framkvæmdastjóri, benti á hér á Túrista í lok síðasta árs.

Rekstur systurfélaganna Air Iceland Connect og Icelandair var svo sameinaður í byrjun þessa árs og nú telja stjórnendur þeirra að sóknarfæri þess fyrrnefnda liggi í auknu Grænlandsflugi. En ekki lengur frá Reykjavík heldur frá Keflavíkurflugvelli.

„Grænlenski markaðurinn er spennandi vaxtarmöguleiki fyrir Icelandair því starfsstöð félagsins á Keflavíkurflugvelli er vel staðsett til að vera höfn fyrir grænlenska ferðaþjónustu,“ segir í nýrri fjárfestakynningu Icelandair Group.

Þar er jafnframt bent á að þegar yfirstandandi uppbyggingu flugvallarmannvirkja á Grænlandi ljúki árið 2023 þá verði landið mun betur í stakk búið til að taka á móti auknum fjölda ferðamanna.

Rekstur Air Iceland Connect hefur verið þungur síðustu ár. Þannig nam heildartap félagsins, fyrir skatt, samtals 2,2 milljörðum króna síðustu fimm ár. Í fyrra náði félagið að rétta úr kútnum og nam hagnaðurinn þá 125 milljónum króna samkvæmt upplýsingum frá flugfélaginu.

Meðal þeirra aðgerða sem stjórnendur þess gripu til í fyrra var að fækka flugvélum og ferðum. Þannig dróst sætaframboð félagsins saman um fimmtung í fyrra og farþegum fækkaði um tólf prósent.

Ekki kemur fram í fyrrnefndri fjárfestakynningu hvað áhrif það hefði á innanlandsflugið ef áætlunarferðir Air Iceland Connect flytjast til Keflavíkur.

Nýtt efni

„Aðkoma mín að ferðaþjónustunni hefur verið á ýmsum sviðum og ég hef fengið að starfa í greininni í meira en þrjá áratugi, þar af meira en aldarfjórðung í eigin rekstri. Á þessum árum hefur greinin okkar vaxið úr því að vera næstum því tómstundagaman fyrir áhugasama í það að vera stærsta útflutningsgrein þjóðarinnar með öllum …

Veitingahúsarekstur á Íslandi getur verið töluverður barningur: Vaktafyrirkomulag er kostnaðarsamt og launin vega mjög þungt í rekstri, verð á hráefni er hátt og opinber gjöld ekki síður, einkum á áfengi. Veitingamenn bíða eins og aðrir að gengið verði frá kjarasamningum og það verði hægt að gera einhverjar áætlanir fram í tímann.  Þegar launin sem greiða …

Kauphöllin

Hlutabréfavísatalan Stoxx Europe 600 náði sína hæsta gilda á föstudaginn og hefur þá hækkað um nærri 70 prósent frá því mars 2020 þegar vísitala fór lægst í upphafi heimsfaraldursins. Vísitala Bloomberg sem fylgist með gengi evrópskra flugfélaga hefur á sama tíma hækkað um 23 prósent. Af stóru evrópsku flugfélögunum er Ryanair það eina þar sem …

Tónlistarmaðurinn hefur á þessum árum lagt inn 689 lög í eigin nafni. En þrátt fyrir afar litlar vinsældir hefur maðurinn fengið útborgaðar um það bil sem svarar 90 milljónum íslenskra króna frá streymisveitunum vegna þess hve oft lögin hafa verið spiluð. Til að fá útborgað um eitt hundrað krónur frá tónlistarstreymisveitu þarf lag að vera …

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …