Samfélagsmiðlar

Einfaldara fyrir Færeyinga í Danmörku að fljúga heim um jólin

Þotur Atlantic Airways verða mun oftar á ferðinni til danskra flugvalla i lok árs en flugvélar Icelandair.

Frá Færeyjum.

Færeyingar sem fara heim í jólafrí þurfa ekki í sóttkví. Hins vegar er gerð krafa um skimun fyrir brottför, við komuna til Færeyja og svo sex dögum síðar. Hér á landi kemst enginn hjá sóttkví, annað hvort í fimm daga eða tvær vikur.

Þessi munur kann að skýra ólíkar áherslur stjórnenda flugfélags Færeyinga, Atlantic Airways, og Icelandair þegar kemur að flugi frá Danmörku í næsta mánuði en Íslendingar og Færeyingar eru fjölmennir þar í landi.

Þannig eru um sex þúsund Færeyingar með lögheimili í Danmörku og um níu þúsund Íslendingar samkvæmt tölum hagstofu Dana. Hóparnir eru stærri þegar námsmenn og fleiri sem búa þar tímabundið eru teknir með í reikninginn.

Bæði flugfélög hafa haldið áfram að fljúga til Kaupmannahafnar síðustu mánuði en ferðir Atlantic Airways til borgarinnar verða tíðari fyrir jólin. Þá munu þotur félagsins fljúga allt að þrisvar sinnum á dag til Kastrup. Icelandair lætur tvær duga en þó á stærri þotum.

Áherslumunurinn er miklu meiri þegar horft er til Billund á Jótlandi, næst stærsta flugvallar Danmerkur. En það er hefð fyrir sérferðum Icelandair þangað í kringum jól og áramót og stóð félagið fyrir samtals átta ferðum til og frá Billund á þessu tímabili síðast.

Í heildina nýttu 1.102 farþega sér ferðirnar samkvæmt tölum frá dönskum flugmálayfirvöldum. Það segir okkur að þrjú af hverjum fjórum sætum í vélunum hafa verið skipuð farþegum. Að þessu sinni verða ferðirnar helmingi færri.

Stjórnendur Atlantic Airways sjá hins vegar miklu stærra tækifæri í flugi til Jótlands. Þotur félagsins munu nefnilega fljúga samtals tólf ferðir til og frá Billund seinni hlutann í desember og líka eftir áramót. Til viðbótar stendur félagið líka fyrir fjórum ferðum til og frá Álaborg, á Norður-Jótlandi, í lok desember. Sú borg hefur ekki verið hluti af flugáætlun Icelandair.

Þessi grein er öllum opin en meirihluti frétta Túrista er aðeins fyrir áskrifendur. Hér getur þú keypt áskrift.

Nýtt efni

„Aðkoma mín að ferðaþjónustunni hefur verið á ýmsum sviðum og ég hef fengið að starfa í greininni í meira en þrjá áratugi, þar af meira en aldarfjórðung í eigin rekstri. Á þessum árum hefur greinin okkar vaxið úr því að vera næstum því tómstundagaman fyrir áhugasama í það að vera stærsta útflutningsgrein þjóðarinnar með öllum …

Veitingahúsarekstur á Íslandi getur verið töluverður barningur: Vaktafyrirkomulag er kostnaðarsamt og launin vega mjög þungt í rekstri, verð á hráefni er hátt og opinber gjöld ekki síður, einkum á áfengi. Veitingamenn bíða eins og aðrir að gengið verði frá kjarasamningum og það verði hægt að gera einhverjar áætlanir fram í tímann.  Þegar launin sem greiða …

Kauphöllin

Hlutabréfavísatalan Stoxx Europe 600 náði sína hæsta gilda á föstudaginn og hefur þá hækkað um nærri 70 prósent frá því mars 2020 þegar vísitala fór lægst í upphafi heimsfaraldursins. Vísitala Bloomberg sem fylgist með gengi evrópskra flugfélaga hefur á sama tíma hækkað um 23 prósent. Af stóru evrópsku flugfélögunum er Ryanair það eina þar sem …

Tónlistarmaðurinn hefur á þessum árum lagt inn 689 lög í eigin nafni. En þrátt fyrir afar litlar vinsældir hefur maðurinn fengið útborgaðar um það bil sem svarar 90 milljónum íslenskra króna frá streymisveitunum vegna þess hve oft lögin hafa verið spiluð. Til að fá útborgað um eitt hundrað krónur frá tónlistarstreymisveitu þarf lag að vera …

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …