Samfélagsmiðlar

Horfur Norwegian snarversna eftir „kjaftshögg“ morgunsins

Í herbúðum Norwegian er stemingin þung á þessari stundu.

norwegian vetur

Það er sérstaklega þungur vetur framundan hjá Norwegian.

Kröfuhafar og flugvélaleigur hafa haldið um stjórnartaumana í Norwegian frá því að fjárhagur flugfélagsins var endurskipulagður í vor. Það hefur þó alltaf legið fyrir að þessir aðilar munu ólíklega veita félaginu þann fjárhagslega stuðning sem þörf er á.

Sá bjargvættur sem stjórnendur norska flugfélagsins hafa helst horft til að undanförnu gaf þeim svar sitt í morgun og forstjórinn líkir niðurstöðunni við kjaftshögg.

Það liggur nefnilega núna ljóst fyrir að ríkisstjórn Noregs ætlar ekki að veita félaginu þann viðbótar stuðning sem leitað hafði verið eftir. Þetta tilkynnti Iselin Nybø, viðskiptaráðherra Noregs, í morgun.

Í framhaldinu sendi Norwegian frá sér tilkynningu þar sem segir að framtíð Norwegian sé nú mjög óljós en allt verði gert til að koma félaginu í gegnum krísuna.

Jakob Schram fer ekki leynt með vonbrigði sín í tilkynningu morgunsins. Hann bendir á að framlag Norwegian til norska þjóðarbúsins nemi um 18 milljörðum norskra króna á ári og um 24 þúsund manns hafi lifibrauð sitt af starfsemi félagsins.

Forstjórinn telur líka að stuðningur Norðmanna við fluggeirann í heimsfaraldrinum sé of lítill í samanburði við það sem þekkist víða annars staðar. Norwegian fékk þó þrjá milljarða norskra króna í stuðning frá norska ríkinu í vor. Aftur á móti tapar félagið um hálfum milljarði norskra kr. á mánuði eins og staðan er í dag.

Samkvæmt fréttum norska viðskiptablaðsins Dagens Næringsliv þá eru ekki margir kostir í stöðunni fyrir Norwegian í dag. Helst er það aðkoma erlends vogunarsjóðs sem gæti bjargað félaginu núna að mati viðmælenda blaðsins.

Það er engum blöðum um það að fletta að aukin Norwegian hefur reynst Icelandair erfiður keppinautur um þá farþega sem horfa mest í peninginn. Fargjöld Norwegian hafa nefnilega verið lág og ferðirnar tíðar frá mörgum evrópskum borgum. Þar með hefur hinn almenni farþegi haft kost á því að komast beint yfir hafið fyrir lítið í stað þess að þurfa að millilenda á Keflavíkurflugvelli.

Norwegian hefur einnig verið stórtækt í flugi til og frá Íslandi og var þannig það félag sem flutti flesta milli Íslands og Spánar áður en heimsfaraldurinn setti þær ferðir úr skorðum.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …